Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

///// ขอมาเป็นเพื่อนห้องนี้ด้วยคนนะครับ /////

สวัสดีครับทุกท่าน

ผมเป็นขาประจำ BP ครับ หลายท่านคงเห็นกันคุยกันบ่อยๆ

เดิมทีเล่นหนอนมานานหลายปี ไปๆมาๆเกิดหลงเสน่ห์รูปผลผลิตของ Nikon
    แต่ใจก็ตัดหนอนไม่ขาด เลยตัดสินใจไม่ย้ายค่าย
    แต่เล่นทั้งสองค่ายมันเลยซะงั้น
    เป็นมือกลางเก่ากลางใหม่หนอน แต่เป็นมือใหม่เอี่ยมของ Nikon
    เคยเล่นแต่ Nikon 8800 สมัยกึ่ง DSLR โน่น

เริ่มเรียนรู้กับ D90 + 18-200 ED VR มาสองวันแล้ว
    ก็มึนๆไปเหมือนกัน เพราะปุ่มและ Function ต่างๆ
    ต่างจากหนอนมากพอสมควร
    แต่ที่แน่ๆ รูปที่ได้ผลผลิตออกมา ถูกใจใช่เลยครับ

งั้นขอเรียนถามว่า
    ท่านที่พอจะรู้จักทั้งหนอนและนิค ช่วยบอกเบื้องต้นได้บ้างไหมครับว่า
    คนที่เล่นหนอนมา มาเริ่ม Nikon ควรจะเริ่มศึกษาอะไรกับ Nikon ก่อนบ้าง
    เอาหลักๆก็พอล่ะครับ เกรงใจจังครับ มาถึงก็ถามเลย

ขออีกคำถามสั้นๆแล้วกัน ไหนๆก็ไหนๆ แหะ แหะ
    .....มาโครดีๆ ไม่แพง นอกค่ายนิคก็ได้ถ้าคุณภาพมันดีรับได้
    มือหนึ่ง หรือมือสองสภาพดีๆก็ได้
    ควรเล่นตัวไหนครับ...
    งบซักหมื่น หรือหมื่นกว่าๆ พอไหม จะได้มาโครดีๆมาใส่ Nikon ซักตัว

เห็นกระทู้รูปมาโครคมชัดจากกล้องนิคข้างล่าง
    ดูแล้วตาจะถลนตามรูปแมลงปอ
    กิเลสขึ้นมาโดยพลัน...

สวัสดีอีกครั้งและขอขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

จากคุณ : XOOMER - [ 8 พ.ย. 51 08:07:36 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com