Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

- = ระหว่างเลนส์ Canon 24-105L F40 และ 17-55 F2.8 : ตัวไหนเหมาะกลับตากล้องมือใหม่มากกว่ากันค่ะ?? [40D] = -

สวัสดีค่ะเพื่อนๆห้องกล้อง.. ปกติอาเล้งอาศัยอยู่ห้องชานเรือนค่ะ.. พ่อแม่ลูก
    วันนี้มีเรี่องมารบกวนถาม.. เข้าเรื่องนะคะ.-

สามีอาเล้งซื้อกล้องใหม่ค่ะ.. แล้วยกกล้องเก่าให้น้องชาย.. และยึดกล้องที่เคยให้น้องชายกลับมาให้อาเล้งเล่น..
    ( เค้าให้เหตุผลว่า.. กล้องตัวนี้เป็นตัวที่เบาที่สุดแล้ว.. ถ้าให้ตัวก่อนหน้านั้นจะหนักเกินไป.. แล้วอาเล้งจะไม่ยอมเล่น.. )
    เจ้ากล้องตัีวที่ว่าคือ.. Canon 40D ค่ะ

..

มาถึงตอนนี้ก็งานเข้าเรยค่ะ.. เพราะอาเล้งใช้เป็นแต่กล้องดิจิตอล.. ไม่เคยเล่นกล้อง EOS มาก่อน.. (จับกล้องยังจับไม่ถูกเรย)
    สามีตัดสินใจจะซื้อเลนส์ใหม่ให้.. เพราะอาเล้งบอกว่า.. ชอบถ่ายรูปคน-รูปเด็ก.. รูปอาหาร-รูประยะใกล้.. (ซึ่งสามีชอบถ่ายรูปวิว)

..

คำถามคือ.-

เลนส์ Canon 24-105L F40 และ 17-55 F2.8 : ตัวไหนเหมาะกลับตากล้องมือใหม่มากกว่ากันค่ะ??

อาเล้งใช้กล้องไม่เป็นเรย.. เปิดปิดกล้องก็ไม่เป็น.. ซูมเลนส์ก็ไม่เป็น(เค้าให้ลองถ่ายก็เดินถอยหน้า-ถอยหลังเอาแทนซูม)
    เน้นใช้ประโยชน์ในการถ่ายรูประยะใกล้.. จำพวกรูปเด็ก และรูปอาหาร.. ไม่หนักมาก.. และใช้งานไม่ยาก..

..

รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ.. อยากเป็นตากล้องที่ดี.. แต่ยังไม่รู้จะเริ่มตรงไหนเลย..
    ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ เทียน

จากคุณ : King of Alan - [ 11 ธ.ค. 51 11:39:33 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com