Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

(กระทู้นอกเรื่อง)เบื่อหลายๆอย่างในห้องนี้

เบื่อหลายๆอย่างในห้องนี้ไม่ใช่ห้องNikonนะครับ แต่เป็นห้องกล้องนี่แหละ
    นับแล้วก็ร่วมๆเกือบ4-5ปีแล้วที่ๆผมเริ่มศึกษาหาข้อมูลการถ่ายภาพในห้องนี้ ผมเริ่มหัดถ่ายภาพจากในห้องกล้องนี้แหละ ตอนนั้นใช้Compactอยู่ได้รับคำวิจารณ์และคำชี้แนะจากพี่ๆในสมัยนั้นจนพัฒนาขึ้นมาได้
    แต่ตอนนี้พี่ๆเหล่านั้นเหลือแค่ไม่กี่คนแล้วที่เล่นอยู่ในห้องนี้...หลายคนหนีหายไปเลย หลายคนไปเล่นwebอื่น หลายคนไปเปิดwebของตัวเอง สิ่งหนึ่งที่เคยได้ยินจากปากของพี่คนหนึ่งก็คือ คนในนี้ไม่ค่อยที่จะอยากรับฟังคำวิจารณ์แบบตรงๆจากคนอื่น พอวิจารณ์บางครั้งกลับโดนต้กลับแบบแรงๆ หลายคนทะเลาะกับคนในนี้จนต้องหนีไป

คุนสังเกตหรือเปล่า...ผมไม่รู้ แต่ผมเห็นตลอดเวลา4ปีที่ผ่านมาผมจะเจอกระทู้ประเภทว่า ถ่ายกันเอง...ชมกันเอง แบบนี้ซ้ำๆ กระทู้ที่มีรูปให้ดูและให้คิดมีน้อยมากๆ แม้แต่ในห้องgalleryที่สมัยก่อนผมมักไปดูรูปสวยๆของคนอื่นมักจะมีพี่ที่เทพๆมาโพสเป็นประจำผมมักกจะเรียนรู้จากที่นี้ แถมบางเดือนมีประกวดรูปกันด้วยใครถ่ายสวยไม่สวยก็มาประกวดได้หมด แล้วตอนนี้เป็นยังไง.....

มีความสุขกับการถ่ายรูปมันก็ดีแหละครับ...แต่จะดีกว่าถ้าจะเจอแบบวันเก่าๆ  มีเพื่อนๆพี่ๆรอบข้างช่วยน้องๆเหมือนวันก่อนๆ

อีกอย่างกระทู้แนะนำข้างบนก็เหมือนเป็นศูนย์รวมขยะ ใครอยากบ่นอะไรก็บ่นในกระทู้แล้วโหวตเป็นกระทู้แนะนำ กระทู้ที่น่าจะอยู่นานๆก็หายไปซะ

บ่นมามากพอแล้วครับ...กลับบ้านไปดูรูปเก่าๆที่ถ่ายตอน4ปีที่แล้วดีกว่า

จากคุณ : adisonx - [ 16 ธ.ค. 51 20:46:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com