Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com

D90 โฟกัสไม่ได้ - กดชัตเตอร์ไม่ลง

กระทู้นี้ถือว่าเป็นการบอกเล่าประสบการณ์แล้วกันครับ

ผมใช้ D90 + 18-105 VR แล้วเจอปัญหา กล้องหาโฟกัสไม่เจอ และกดชัตเตอร์ไม่ลง (อาการเหมือนโฟกัสวืดวาดในที่แสงน้อย โฟกัสยังไง ก็โฟกัสไม่เข้า สักที แม้จะเปิดแฟลช ขึ้นมาแล้วก็ตาม)

ลองตรวจเช็กขั้วเลนส์ - ถอดเลนส์เข้าออกหลายรอบ - หาที่แสงจ้าๆ ก็แล้ว มันก็ยังโฟกัสไม่ได้

สุดท้ายปัญหามันอยู่ที่ SD Card ครับ ไม่น่าเชื่อเลยใช่มั้ย เพราะมันดูไม่น่าจะเกี่ยวข้องกัน

ผมใช้ SDHC Kingston 4 GB Class 6 ซื้อมาจากพันทิพย์ราคา 300 บาท และหลังจากที่เข้ามา Search หากระทู้เก่าๆ ในนี้ เลยมาพบกระทู้นี้ครับ

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7340152/O7340152.html

ใช้ SDHC ตัวเดียวกัน มีปัญหาเหมือนกัน และเป็นปัญหาเดียวกัน เพราะฉะนั้นผมว่าไม่ใช่เรื่องบังเอิญแล้วครับ

เพราะฉะนั้น ใครใช้ D90 แล้วมีปัญหาโฟกัสไม่ได้ หรือกดชัตเตอร์ไม่ลง ลองตรวจเช็ก SD ดูก่อนนะครับ

ถอดออก-ใส่ใหม่ อาการน่าจะหาย

แต่ถ้าจะให้ดี ซื้อใหม่ดีกว่าครับ ตอนนี้ผมเตรียมไปถอย Sandisk แล้ว

แก้ไขเมื่อ 28 ธ.ค. 51 16:01:41

แก้ไขเมื่อ 28 ธ.ค. 51 16:00:46

จากคุณ : M-A-V-E-R-I-C-K - [ 28 ธ.ค. 51 15:59:43 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com