Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ซื้อ D60+kit18-55 หรือ เอาบอดี้ D60+tamron17-50 ดีคะ

ตอนนี้กำลังลังเลหนักเลยค่ะ จะซื้อกล้องDSLR ตัวแรกในชีวิต

กว่าตัดสินใจได้ว่าจะเอา D60 หรือ 450D ก็เลือกแล้วเลือกอีก

แต่ชอบ nikon  เลยมาลงตัวที่ตัวนี้ (จริงๆก็เล็ง D80 ไว้ค่ะแต่รู้สึกเกินตัวไปหน่อยทั้งราคาและฝีมือ แห่ะๆ ^_^")

ปัญหาตอนนี้อยู่ที่ D60+ kit 18-55 ค่าตัวอยู่ที่ 20,300 บาท

และบอดี้ D60(ประกันศูนย์ 16,500) + tamron 17-55 f2.8 (ประกันร้าน 11,000) สนนราคาอยู่ที่ 27500 + - นิดหน่อย

ใครก็บอกถ้าเงินถึงจะเอาทำไมเลนส์คิท (ตั้งงบไว้ อย่าให้เกิน 28,000 ค่ะ ถูกกว่านี้ก็ดีไป + จิปาถะ กระเป๋า ฟิล์มกันรอย ชุดทำความสะอาดแล้วนะคะ)

แต่ค่ะแต่.......ช้าก่อนค่ะถึงจะไม่เกินงบที่ตั้งไว้ แต่มันก็ใจหายที่ราคาต่างกันขนาดนั้น ทั้งที่เลนส์ก็อยู่ในช่วงที่เรียกได้ว่าใกล้เคียงกัน

คิทอาจะไม่ได้ที่ความคม ชัด ใส เหมือนน้อง tamronทีได้ F2.8 แต่ 7,000 นี่ก็ดูต่างกันมากพอดู

แต่เรื่องโฟกัสของน้อง tamron ที่ดูจะวืดวาดบ่อยครั้งแต่ก็เป็นลูกรักของหลายคน

ที่ดูไว้เป็นรุ่น  built in motor ค่ะ ไม่ทราบจะมีปัญหาการโฟกัสบ่อยครั้งแค่ไหน

ในขณะที่เลนส์คิทถึงจะเป็นแค่คิท แต่ก็ยังเป็นเลนส์ค่าย เง้ออ คิดไม่ตกค่ะ

เลยอยากจะถามว่าคุ้มไหมคะที่จะไม่เอาเลนส์คิท แต่มาเอา tamron 17-50 เลย

เพราะหลังๆมาดูเหมือนใครก็บอกว่าคุณภาพเลนส์คิทดีกว่าแต่ก่อนเยอะ

แต่ด้วยความที่ตัวเองก็ไม่เคยใช้ก็เลยไม่รู้ว่าดีแค่ไหน

ถ้าเลนส์คิทดีใช้ได้ในระดับที่ก็น่าพึงพอใจก็ไม่อยากเสียตังค์ส่วนต่าง 7,000 น่ะค่ะ

แต่ถ้ามันคุณภาพดีต่างกันเยอะก็พร้อมถอยน้องtamron มาแทนคิทค่ะ

รบกวนเพื่อนๆลองแนะนำหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ จะไปถอยเสาร์นี้แล้ว

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 12:01:12

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 11:52:49

แก้ไขเมื่อ 06 ม.ค. 52 11:49:52

จากคุณ : munbok - [ 6 ม.ค. 52 11:44:02 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom