Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่ต้อง Sharpen แล้วมันจะชัดไหม

ถ่ายมาไม่ชัดแล้วทำไง ถ้ายุคสมัยฟิลม์นี่เรื่องใหญ่ครับสาเหตุสารพัด ตั้งแต่ถ่ายมากแสงเป็นยังไง มือนิ่งหรือป่าว โฟกัสเข้าไหม ขาตั้งดีไหม เลนส์อะไร และอีกหลากหลายปัจจัย แต่พอมายุคดิจิตอล แสงไม่ดีเดี๋ยวไปปรับเอา มือไม่นิ่งไม่เป็นไรเพิ่ม ISO เอาก็ได้  ขาตั้งเดี๋ยวนี้มีก็ไม่ค่อยจะใช้กัน ผมเห็นถูกทิ้งไว้ท้ายรถซะส่วนมาก สุดท้ายเดี๋ยวก็มา Sharpen ใน PS ก็ได้

ไปๆมาๆ ที่น่าเศร้าคือผมเห็นบางคนดูไม่ออกด้วยว่าภาพนี่มันชัดหรือป่าว เอาภาพสั่นแถมยังโฟกัสไม่เข้าชัดแต่ผ่านเครื่องมือ Sharpen มาให้คนอื่นดูเป็นต้นแบบความคมชัดไปซะอีก

ทีนี้ความคมชัดมันดียังไง ทำไมตรูต้องมาถ่ายรูปให้มันคมชัดด้วยฟระ 555+

ภาพที่มีความคมชัดนี่ไม่ใช่แค่ดูว่ามันไม่ไหวไม่สั่นนะครับ มันจะขุดเอารายละเอียดในภาพโดยเฉพาะจุดที่เราโฟกัสไว้ขึ้นมาด้วย ผมถ่ายนกเลยค้องเน้นเรื่องความคมชัดเป็นหลัก ภาพนกที่โฟกัสได้และชัด เราจะเห็นรายละเอียดของขนนกระดับขนอุยเลยที่เดียว แต่ถ้าไม่ชัดโฟกัสไม่ได้จะเห็นแค่ก้านขนเท่านั้น

ภาพบางประเภทอาจจะไม่ต้องการความคมชัดแต่ผมเชื่อว่าภาพส่วนใหญ่ที่เราถ่ายไม่เฉพาะภาพนกต้องการความคมชัด

ภาพนี้ผมใช้ EOS30D + 400 2.8L IS โหมด AV เอฟ 4 หรือ 5.6 จำไม่ได้ ใช้ 580exII สองตัว ตัวนึงส่องจากด้านขวาประมาณ 45 องศา สูง 1 ฟุตจากตัวนก อีกตัวนึง ส่องลงมาจากด้านซ้ายบนสูง 2 เมตรจากตัวนก ใช้ DPP convert ซึ่ง sharpen ที่ตั้งเดิมๆ มาอยู่ที่ 3 เสร็จใช้ PS ย่อรูปเซฟเหลือ 200K

จากคุณ : T* - [ 7 ม.ค. 52 08:24:32 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom