Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

การจัดสเปกเครื่องให้เหมาะกับการตกแต่งภาพ ควรเน้นอะไรครับ

สมมุติว่าเราต้องการซื้อเครื่องใหม่ ใช้สำหรับตกแต่งภาพเท่านั้น (ใช้ Photoshop เป็นหลัก) ไม่ได้เล่นเกมส์ แต่มีงบประมาณน้อย ควรให้น้ำหนักอะไรครับ ระหว่าง 1.CPU 2.การ์ดจอ 3.Ram

ยกตัวอย่าง 2 เครื่องนี้ครับ
    1.CPU 1.8GHz +  การ์ดจอ onboard + Ram 4 GB
    2.CPU 2.2GHz + การ์ด 3 มิติ(ram 512) + Ram 1 GB

คำถาม
    1.สมมุติว่า ทั้งสองเครื่องนี้ราคาเท่ากันพอดี ควรเลือกเครื่องแบบไหนถึงจะเหมาะกับ Photoshop ครับ ระหว่าง Ram 4 GB แต่ว่าไม่มีการ์ดจอ 3 มิติ หรือว่า Ram น้อย แต่ว่ามีการ์ดจอ 3 มิติ

2.Photoshop ใช้หน่วยความจำของการ์ดจอหรือเปล่าครับ เรื่องของเรื่องเวลาผมไปถามคนขาย เค้ามักจะบอกว่า Photoshop ต้องการหน่วยความจำของการ์ดจอมาก ๆจริงหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุก ๆ คำตอบครับ

แก้ไขเมื่อ 08 ม.ค. 52 01:51:48

จากคุณ : lop_u_thai - [ 8 ม.ค. 52 01:47:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom