Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ทริปปีใหม่ภาคสอง ...... พาไปดูตะวันขึ้นรับปีใหม่ที่ภูชี้ฟ้าครับ

หลังจากภาคแรก ได้รับเสียงตอบรับว่า ทำไมสีถึงสดได้ขนาดนี้
    ใส่ Saturate ใน PS ไปหมดแม็คเลยใช่มั๊ย ....

คำตอบคือ สีมันสดจากตัวกล้องอยู่แล้วครับ
    ผมใช้ Picture style D2X mode3 ปรับ Saturate +2 (ไม่สุด)
    แต่ตอนทำไฟล์ต้องมานั่งปรับลด Saturate ไปทุกภาพครับ เพราะมันทำให้สีดูร้อนไปหมด เนื่องจากมันไปทำให้ส่วนชาโดว์สว่างเรืองรองขึ้นมา โดยเฉพาะโทนสีแดง และส้ม

ก่อนชมภาค 2 เลยเอาภาพที่พึ่งไปถ่ายงานตรุษจีนนครสวรรค์มาให้ชมก่อนครับ
    เซ็ท D2X mode 3 ปรับ Saturate ค่ากลาง =  0 ครับ
    เลนส์ Voigtlander 125 SL 2.5
    (ต้องทำความเข้าใจก่อนนะครับว่าเลนส์แต่ละตัว พออยู่ในกล้องต่างรุ่นต่างยี่ห้อ สัสันมันก็เปลี่ยนไปครับ อย่างเลนส์ตัวนี้ใช้กับ D700 ให้สีสด คอนทราสเข้มกว่าตอนที่ผมใช้ E3 มากมายครับ)

จากคุณ : copboyd - [ 24 ม.ค. 52 01:58:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom