Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากทราบว่า ภาพที่สวยๆ เป็นเพราะ Full Frame หรือ L ครับ

ผมนั่งดูรูปถ่ายในอินเตอร์เน็ต
    เจอะเจอบางรูป ซึ่งสวยจัง สวยมากๆ สีผิว สีสัน งดงาม เนียน
    เกิดความสงสัยว่ารูปต่างๆที่สวยนั้น เกิดจาก เลนส์ L หรือ Full Frame

คือถ้าเอา 450D / 50D ไปใส่เลนส์ L ตัวเดียวกับ 5D  / 1D
    ในสภาพตัวแปรเดียวกัน เวลาเดียวกัน เลนส์ตัวเดียวกัน ตั้งทุกอย่างเท่ากัน
    คนถ่ายคนเดีวกัน ทุกอย่างเหมือนกัน
    จะให้ภาพที่ต่างกันมากแค่ไหนครับ มากจนรู้สึกได้เลยหรือเปล่า
    ผมดูภาพจาก Mr.PIE สวยเหลือเกิน เนียนกิ๊ก ต่างจาก ที่ไม่ใช่ FF เยอะมาก
    จนไม่รู้ว่า เป็นที่กล้อง หรือเลนส์ หรือคนถ่าย
    (แต่ผมไม่เคยเห็นภาพ 50D + L ที่สวยได้ขนาดนี้เลยนะครับ)

เร็ววันนี้ผมมีโปรเจคซื้อเลนส์อีกแล้ว ที่มองไว้คือ  EF-S 18-55 /2.8
    ถ้า FF ดีกว่ากันเยอะ  ผมจะได้เปลี่ยนจาก EF-S เป็น EF ไว้รอรับ FF ในเร็ววันนี้

ขอบคุณครับ

*แก้คำผิด

แก้ไขเมื่อ 05 ก.พ. 52 11:59:14

แก้ไขเมื่อ 05 ก.พ. 52 11:57:45

จากคุณ : โกอ้วน - [ 5 ก.พ. 52 11:55:45 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom