Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอคำแนะนำด้วยครับ ถ้าผมจะเปิด แกลเลอรี่ถาพถ่าย ขายรูป ขายframe ขายโปสการด์

มีไอเดีย ที่จะเปิดแกลเลอรี่ กับร้านกาแฟ เป็นร้านขายรูปถ่าย ขายภาพพร้อมframe ขายโปสการ์ด ที่เป็นภาพถ่าย งานแนวขายฝรั่งยุโรป กะว่าจะ ซื้อ เอารูปสวยๆ ในเนท ที่เห็นโพสๆกัน มาจ้างร้านถ่ายรูปอัดแล้ว เข้ากรอบไม้ หรือไม่ก็เข้า frame กระดาษ แล้วขาย เลยอยากขอคำแนะนำครับว่า

1. ผมจะซื้อภาพสวยๆได้ที่ไหนครับ มีเวปที่เขาขายกันที่ไหนบ้าง เห็นงานถ่าย ของเมืองนอก กับภาพของเพื่อนๆในนี้บางคนแล้ว บางภาพโดนใจมาก อยากขอซื้อ ไม่รู้จะขายกันแพงหรือเปล่า (ที่จริงก็มีภาพของตัวเอง กับเพื่อนๆ อยู่บ้างแล้ว)
    2. ถ้าผมไปขอซื้อไฟล์ จากคนที่โพสในเนท ควรตั้งราคาขอซื้อเท่าไรถึงเหมาะสมครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เคยแยปๆามไป ตอบว่าไม่รู้จะขายยังไง
    3. เคยขายโปสการ์ดแล้วครับ 3 ภาพร้อย ภาพละ 35 บาท ขายดีครับ จริงๆภาพไม่ต้องสวยมากครับ ภาพที่ขาย แนวโลโม่ ภาพถ่ายขาวดำ กับภาพหมาแมว น่ารักๆ ง่ายๆ ใครมีไอเดียยังไงบ้างครับ
    4.ใครเคยเห็นร้านประมาณนี้ที่ไหน แล้วเขาขายกันภาพละเท่าไรครับ วัสดุเป็นยังไง อยากทราบข้อมูลเพื่อศึกษาความเป็นไปได้ครับ เพราส่วนใหญ่ที่เห็น เขาเน้นกันที่ frame ไม่ได้เน้นที่รูปเท่าไร แต่ผมอยากขายภาพถ่ายเหมือนงานศิลป์อ่ะครับ อยากจัดร้านเป็นเหมือนแกลลอรี่ในต่างประเทศครับ โล่งๆ เรียบๆ minimal

ถ้าให้ถ่ายเองคงคงไม่ไหว เงินลงทุนคงหมดไปกับอุปกรณ์ถ่ายรูปแน่ๆ เลย และยังไงผมว่า ฝีมือผม คงตามเขาคนเก่งๆเขาไม่ทัน เวลาก็ไม่มีออกไปถ่ายรูป ขอซื้อเลยดีกว่า แต่ถ้าขายกันแพง ผมก็คงต้องพับโครงการเก็บ

จากคุณ : Blue day - [ 15 ก.พ. 52 19:53:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom