Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

สอบถามเทคนิคการถ่ายสาว กับการวัดแสงแบบหนักกลาง

สวัสดีครับน้าๆ ทุกท่าน
    หลังจากได้กล้อง FM2n มา ก็ออกตระเวนยิงภาพ Portrait ตามถนัดครับ
    หลังจากยิงไป 5-6 ม้วน ผมชักสงสัยกับการวัดแสงแบบ "หนักกลาง" ของ FM2n ครับ ว่า เราควรมีเทคนิคอย่างไร จึงขอรบกวนถามน้าๆ ตามนี้ครับ

(1) ภาพส่วนใหญ่ ผมวัดแสงที่หลังมือของผม สภาพแสงเดียวกับที่นางแบบได้รับ ปรับให้ได้ค่าแสงพอดี (ในกล้องแสดงเป็น o หรือ +0 ในบางภาพครับ) แต่พอสแกน หรือล้างออกมา ขาวไปเลย ไม่ถึงกับขาวเวอร์ทั้งภาพ แต่ชุดนางแบบสีขาวๆ เนี่ย รายละเอียดหายเลย กรณีนี้ มีเทคนิควัดแสงในการถ่าย Portrait ยังไงครับ ???

(2) สงสัยว่า การล้างภาพจาก "ฟิล์ม" ทำไมภาพที่ออกมา ไม่คมเหมือนสมัยก่อนครับ รู้สึกมันเหมือนกับการอัดภาพจากไฟล์ digital เลย หรือว่าผมคิดไปเองครับ ???

(3) ผมถ่ายภาพในอาคารช่วงเย็น - ค่ำ ไฟในห้องจะออกโทนเหลืองส้ม เหมือนการสัมมนาทั่วไป ผมไม่ได้ใช้ Flash แต่กะว่าวัดแสงพอดี แล้วยิง ปรากฎว่า ภาพที่ล้าง+สแกนออกมา "เหลืองอ๋อย" จะแก้ปัญหานี้ยังไงครับ ???

(4) สุดท้ายแล้ว ผมโฟกัสหน้านางแบบ โดยเน้นตาให้คม หลังจากนั้น ผมขยับมุมกล้อง ให้หัวนางแบบไปอยู่ตรงจุดตัดเก้าช่อง แต่พบว่า ภาพที่ออกมา ตาหลุดโฟกัส แต่สร้อยนางแบบ กลับชัดเจน =_=' หากผมต้องการวางหัวนางแบบที่จุดตัด 9 ช่อง ผมต้องโฟกัสยังไงครับ (f ที่ใช้ประมาณ 2, 1.8)

ผมขอแนบภาพมาให้น้าๆ ช่วยพิจารณาครับ

ขอบคุณทุกๆ ความกรุณาครับผม

จากคุณ : AtomicZen - [ 23 ก.พ. 52 08:29:15 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom