Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

Trickทีเด็ด! เค้นความเนียนจากกล้อง Nikon D300/D90

ผมได้ D300 ใช้งานมาได้พักนึงแล้ว ก่อนหน้านี้ผมใช้ D80 มาตลอด
    ถ่ายและก็ดูรูปจาก D300ก็รู้สึกขัดใจกับไฟล์ภาพของ D300 อยู่นิดนึง
    (หลายท่านที่เคยใช้กล้อง nikon รุ่นก่อนรุ่นที่ไม่มี picture control
    อาจจะแอบคิดเหมือนผม ถ้าคิดไม่เหมือนห้ามด่า (ฮา) ) คือ ก็พบว่าถึงแม้
    D300 จะให้สีสันดีกว่า และ dynamic range ที่ดีกว่า D80 มาก  แต่เมื่อเทียบ
    ไฟล์ D300 ที่ Base ISO200 เทียบกับ Base ISO100 ของ D80 แล้วจะเห็นว่า
    D300 ไล่ sky tone ได้แย่กว่าพอสมควร มี noise ที่ท้องฟ้าสีฟ้าเป็นเม็ดๆ
    เยอะเลย

หลายท่านๆ อาจจะรับได้ไม่คิดอะไรมาก เพราะ noise ก็ยังถือว่าน้อยอยู่
    แต่คนที่เคยใช้ nikon รุ่นก่อนหน้านี้ (ผมคนนึงละ) อาจจะโหยหาความเนียนใส
    ของ ISO100 ผมเลยลองพยายามเค้นความเนียนด้วยการ set ค่าพารามิเตอร์ทุก
    ค่าเท่าที่จะทำได้ เลยค้นพบ trick นี้มาครับ

ถ้าเทียบไฟล์จาก D300 กับ D80 กันตรงๆ หรือลองเปิด file กล้องรุ่นเก่าๆ ที่
    ไม่มี picture control แล้วใส่ picture control เข้าไปด้วยโปรแกรม Capture
    NX จะเห็นได้ว่า Mid tone ของรุปสว่างขึ้นนิดนึง คล้ายๆ ดึง curve ตรง
    mid tone ขึ้นมา อันนี้ก็เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ noise เพิ่มขึ้น การ boost
    midtone นี้ เราสามารถปิดไ้ด้โดยปรับ Brightness จาก 0 เป็น -1 แต่เรา
    ต้องปิด Active D-lighting ก่อนนะครับ

สรุปเคล็ดลับความเนียนขึ้นที่ 1 ทำได้โดย เซ็ทค่า

Active D-lighting = Off  (การ On Active D-lighting ก็ทำให้ noise เพิ่มขึ้นด้วยเหมือนกัน)
    Brightness = -1

แต่มันมีข้อเสียเหมือนกันคือ รูปที่่ถ่ายมาอาจจะดู under อยู่ซัก 0.3 stop เทียบกับ
    การปรับ brightness = 0  ถ้าท่านใช้กล้อง D300 ก็สามารถเข้าไป
    fine tune meter วัดแสงได้เลยโดยเข้าไป ปรับ Custome setting B6 fine tune
    optimum exposure แล้วตั้ง fine tune exposure แต่ละแบบ
    ให้เป็น +1/3 ตอนเราวัดแสง meter ก็จะถ่ายให้ over 1/3 stop
    ให้โดยอัตโนมิต เราจะสามารถถ่ายภาพได้ตามปกติ โดยไม่ต้องเปลี่ยน
    ความเคยชินตอนวัดแสง ส่วนท่านที่ใช้ D90 แต่อยากลองทำตามที่ว่ามาก็สามารถ
    ทำได้ครับ แต่ต้องปรับถ่ายให้ over 1/3 เอาเอง เพราะ D90 มันไม่มี fine tune meter วัดแสง

ลองไปปรับๆ กันดูครับ อาจจะตั้ง เป็น Custom Bank กับ Shooting Bank ไว้เลยก็
    ได้ กรณีต้องการได้ shutter speed สูงก็จะได้ปรับกลับมาใช้ brightness 0 ตาม
    ปกติได้แบบทันเหตุการณ์

ส่วนถ้าใครดูไฟล์แล้วคิดว่ามันยังเนียนไม่พอ O_o''  เอานี่ไปเลย

เคล็ดลับวิชาความเนียนขั้นสุดยอด
    ก็ให้ปรับไปใช้ ISO L0.3 (ISO160), ISO L0.7(ISO125) ISO L1.0 (ISO100)
    ได้เลยครับ แม้คู่มือจะบอกว่าใช้ ISO ต่ำกว่า 200 แล้ว contrast จะต่ำลง แต่เท่า
    ที่ผมลองดูโดยเมื่อ set brightness -1 ตามข้างบนก็ไม่พบว่า contrast จะลดลงนะ
    ครับ อันนี้ต้องลองกันเอง ผมอ่านจากเว็บฝรั่งมันคุยๆ กันว่า Base ISO D300
    จริงๆ เป็น ISO L0.3 (ISO 160) ด้วยซ้ำ

ข้อสังเกตุ Trick อาจจะใช้การได้ดีตอนที่มีแสงมากหรือค่อนข้างเหมาะกับคนชอบ
    ใช้ขาตั้งกล้องหน่อยนะครับ เพราะ shutter speed หายไป 1/3 stop  อันนี้ต้อง
    ลองๆ ปรับดูก่อนครับ ถ้าเห็นความเนียน (ของไฟล์) แล้วอาจจะเปลี่ยนใจ ปรับไว้
    ถาวรเลยก็ได้ อิอิอิ

ปล. กับ D90 นี่ผมไม่ได้ลองนะครับ เพราะไม่มีใช้ แต่คิดว่าน่าจะได้ผลใกล้เคียง
    กัน ใครใช้ D90 ก็ลองเอาไปปรับดูครับ ได้ผลเป็นยังไง โพสรายงานกันบ้างนะ
    ครับ

แก้ไข Custom setting B6 Fine tune optimum exposure ต้องตั้งเป็น +1/3 ครับ ไม่ใช่ -1/3 ครับ

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 52 23:51:53

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 52 12:14:39

แก้ไขเมื่อ 26 ก.พ. 52 20:56:36

แก้ไขเมื่อ 26 ก.พ. 52 20:56:03

แก้ไขเมื่อ 26 ก.พ. 52 20:55:31

แก้ไขเมื่อ 26 ก.พ. 52 14:24:46

จากคุณ : lkunl - [ 26 ก.พ. 52 14:17:31 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom