Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

>>>>> Sakura @ Kyoto <<<<<

สวัสดีครับทุกคน ผมเองเป็นสมาชิกมาค่อนข้างนานแล้ว แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้มา Post ห้องนี้ครับ
    ปกติไปสิงอยู่ในห้อง Blue Planet ซะมากกว่า ทั้ง ๆ ที่เป็นคนชอบถ่ายรูป
    แต่เนื่องจากรูปผมมันไม่ค่อยสวย เลยไม่กล้าเอามาอวดเท่าไหร่

แนะนำตัวนิดนึง ผมเองทำงานเป็นสจ๊วตครับ เวลาไปเที่ยวทีก็มีเวลานิสสส เดียว
    แต่ก็มีความ มุ(ซาชิ)ไปเที่ยวครับ อดหลับอดนอนไปเที่ยวประจำ แล้วก็พยายามบันทึกการเดินทางด้วยรูปภาพครับ

ภาพอาจจะไม่ค่อยสวยเท่าไหร่นะครับ หลายๆ รูปหลุดโฟกัส comp. ไม่ค่อยดี แต่เวลามันผ่านไปแล้ว
    กลับไปแก้ไขอะไรไม่ได้แล้ว ผมก็ลงหมดแหละครับ ^^ จะพยายามถ่ายรูปให้ดีขึ้นเรื่อย ๆ ครับ

สวัสดีชาว Canon Club อีกครั้งนะครับ

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เที่ยวนี้เป็นทริปที่ตั้งใจมาก แลกสเก็ตไปญี่ปุ่นช่วงนี้เลย เนื่องจากเป็นช่วงที่ซากุระบานเต็มที่พอดี

ตอนแรกตั้งใจจะไปไฟลต 642 NRT ซะหน่อย อยากไปถ่ายรูปที่สวนอุเอโนะ
    แต่ปรากฎว่าเจ้าของไฟลตช่วงนั้นไม่มีใครยอมให้แลกเลย T__T
    เลยพยายามแลกมาญี่ปุ่นไฟลตอื่น หวยมาออกที่ 672 KIX ช่วง 6-8 เมษา นั่นเอง

เนื่องจากสเก็ตของตัวเองมีไฟลตนี้เหมือนกันวันที่ 12-14 เมษา เลยต้องวางแผนดี ๆ ว่าอยากจะไปชมซากุระที่ไหนดี
    ผมเฝ้าเช็คตาราง Forcast วันที่ซากุระบานจากเวป http://www.japan-guide.com/e/e2011.html มาตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้ว
    มีการอัพเดทเกือบทุกวัน เลยคิดว่าน่าจะเชื่อถือได้ โดยข้อมูลที่สำคัญที่ผมดูก็คือช่วง Estimated Best Viewing
    ของเมือง Osaka Nara และ Kyoto เพื่อที่จะได้วางแผนการเที่ยวถูก

ผมตัดสินใจว่าครั้งนี้ผมไปเที่ยววันที่ 7 เมษา ซึ่งจะอยู่ในช่วง Estimated Best Viewing ของ Kyoto (2-12 เมษา) พอดี
    ส่วนอีกครั้งนึงที่จะเที่ยววันที่ 13 เมษานั้น ที่ Osaka จะเป็นวันสุดท้ายของช่วง Estimatd Best Viewing
    ซึ่งก็หวังว่าจะยังเหลือซากุระให้ชมอยู่ ไม่แน่ว่าอาจจะได้เห็นกลีบซากุระร่วงเต็มพื้น หรือต้นซากุระเขียว ๆ กันแน่
    แต่เอาเป็นว่า ครั้งนี้จะพาไปเที่ยวเกียวโตกันก่อนละกันครับ

ครั้งนี้จะขอเล่าการเดินทางสั้น ๆ เลย ก็คือ พอบินข้ามคืนวันที่ 6 มาถึงเช้าวันที่ 7 แล้ว
    ผมกับเพื่อนอีกสองคน ก็จัดการอาบน้ำ แต่งตัว ขึ้นรถโรงแรมไปสนามบิน
    นั่ง Airport Limousine (http://www.kate.co.jp/) ไปเหมือนตอนไปโกเบและนารา เพราะว่าสบายดี ได้นอนพักเอาแรงก่อนด้วย
    กว่าจะเดินทางไปถึงสถานีรถไฟเกียวโตก็ปาไปเกือบเที่ยง แวะซื้อตั๋วรถเมล์แบบ One day Pass แล้วก็เดินทางการเลย

ได้เวลาดูรูปกันแล้วจ้า จุดหมายแรก เราไปลงที่สถานี Ginkakuji-michi เพื่อที่จะไปวัด Ginkukuji หรือวัดเงินกันก่อนครับ
    พอลงรถแล้วเราก็เดินไปตามทางครับ แอบหิวกัน ก็แวะทานอาหารเที่ยงแถวนั้น แล้วออกมา Enjoy เส้นทางเดินไปวัดครับ

ซากุระแบบ Full Bloom เต็ม ๆ ครั้งแรกที่เคยเห็นของจริงใกล้ๆ กะตาในชีวิตครับ

จากคุณ : เต่ากระโดดได้ - [ 10 เม.ย. 52 09:15:08 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom