Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ถามน้าๆเกี่ยวกับD700กับ70-300VRครับ

จากกระทู้ที่แล้วถามถึงnormal zoomไปแล้ว สุดท้ายก็สอยSigma 24-70ครับ เพราะดูบอดี้มันจะทนกว่าTamronหน่อย ปกติผมไม่ค่อยชอบSigmaนะครับ แต่ยอมรับว่าตัวนี้กับราคาขนาดนี้นับว่าพอใจทีเดียว แถมได้มาโครต่างหาก ส่วนหากงานคุณภาพจริงๆก็เอาprimeถ่ายดีกว่าครับ เข้าเรื่องกันดีกว่า อยากถามน้าๆหน่อยครับว่าท่านใดใช้ 70-300VRคู่กับD700บ้างหรือเปล่าครับ และใช้แล้วเป็นอย่างไรบ้าง ช่วยเล่าสู่กันฟังหน่อย  

ปล.ไม่ต้องเชียร์ 80-200 กับ 70-200VRนะครับ ใช้มาแล้วทั้งคู่หนักมากๆแม้ภาพอาจจะคมกว่าบ้างและBokehสวยกว่าหน่อย แต่ตัดใจขายไปแล้วครับด้วยเหตุผลสองอย่างครับคือหนักมากแบกทั้งวันไม่ไหวและผมคิดถึงระยะ 300 mmมากครับ เลยอยากจะกลับไปคบกับเพื่อนเก่าอย่าง70-300VRอีกทีครับ ฝากภาพจากSigma 24-70 มาให้ดูครับ เลนส์ตัวนี้คมตั้งแต่3.5ขึ้นไป ส่วน2.8จะไม่คมเท่าไหร่ แม้จะไม่Nanoแต่อยู่บนD700แล้วเลนส์ธรรมดาก็ไม่ธรรมดาครับ...555 ถ่ายที่ISO3200 แต่หาืnoiseเพื่อนเก่าไม่เจอครับ ถ่ายเสร็จจบในกล้องเลยไม่ต้องมาแต่งเติมเหมือนD300แต่อย่างใด ขอบคุณทุกความเห็นครับ

แก้ไขเมื่อ 10 เม.ย. 52 09:56:50

จากคุณ : Leofish - [ 10 เม.ย. 52 09:54:16 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom