Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

>>> มีปัญหากับปุ่ม Shutter ของ 50D ครับ <<<

อาการ คือ ถ่ายไปสักพัก 200 - 300 รูป.. พอกด AF-ON แล้วกล้องก็ Confirm Focus เรียบร้อย.. พอกด Shutter .... เงียบครับ.. กดลงแต่กล้องไม่ทำงาน และไม่มีอาการค้างใดๆ..
    ปล่อยปุ่มทั้งหมด.. AF-ON ใหม่.. Focus ได้.. กด Shutter กดลงได้ แต่เงียบ...

แต่อาการไม่ได้เป็นตลอดเวลานะครับ.. ถ่ายต่อได้.. สักพักอารมณ์ดีๆ.. ก็เป็นอีก.. บางครั้งใช้ AF-On ได้ Focus แล้ว.. รอจังหวะ.. พอได้จังหวะ..กดถ่าย.. shutter ไม่ทำงานซะงั้น..

ที่นี้ผมลองทดสอบด้วยการกด 1/2 shutter แทนการใช้ AF-On ก็ Focus ได้ปกติ แต่กด shutter ก็วืดเหมือนเดิม.. บางครั้งพอ Focus ได้ ก็ลองกด shutter แช่ สักพัก 1-2 วิ.. shutter จึงค่อยทำงาน...

ไม่แน่ใจว่าเกิดจากชุด shutter หรือเปล่า.. อาการแบบนี้มันไม่ได้เป็นตลอดเวลา ถ้าส่งศูนย์ จะสามารถตรวจสอบข้อผิดพลาดได้หรือเปล่าครับ..???

ขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะครับ..
    ถ้าเข้าศูนย์ได้.. จะได้เดินทางไปที่ กทม... ไกลซะด้วย.. เฮ้อออ..

จากคุณ : OznE - [ 10 เม.ย. 52 15:40:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom