Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

70-200 f2.8 is ไม่ดีเลยอะครับ

เดิมผมใช้ 17-40f4 และ 24-105f4 มานานแล้ว อยากได้ tele ซักตัว ตอนแรกกะจะเอา 70-200f4is แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เราทำเป็นอาชีพด้วย เลยถอย ตัว 2.8is ซะเลย ปรากฎว่าเอามาใช้ครั้งแรกก็ปวดหัวแล้ว ไหนจะควบคุมที่ 2.8 ยากมากจนหวังผลไม่ค่อยจะได้ ต้องหันมาใช้ที่f4ขึ้นไป(คิดในใจว่าถ้าหวังผล2.8ไม่ได้ งั้นซื้อตัว f4 ไม่ดีกว่าหรอ) แค่นั้นยังไม่พอ มาดูเรื่องสีสัน ที่คนเค้าว่าหวานกัน ตอนแรกก็จินตนาการไม่ออก พอมาเจอเองแล้วส่วนตัวไม่ค่อยชอบเลย โดยเฉพาะการถ่ายทอดสีเนื้อคน ถ่ายรูปหน้าคนทีไร จะออกโทนขาวว๊อกทุกที ไม่เหมือนกับ24-105 เลย ต้องค่อยยุ่งกับการปรับ WB ทุกที ยิ่งใช้กับ 50d อีก.... เห้อ
    แต่ก็มีสงสัยอยู่หน่อยนึงว่า ทำไมคนอืนเค้าใช้แล้วบอกว่าดีกันจริง หรือว่าของผมมันผิดปรกติครับ เพราะใช้เลนส์ตัวอื่นก็สีตรงกับความเป็นจริงดี เลยอยากถามเซียนๆหน่อยครับ
    1.ผมอยากเห็นรูปจากเลนส์ตัวนี้ที่น้าๆถ่ายหน่อยครับ เอาจากตัวนี้เลยนะครับ แบบไม่ได้ผ่านการ process (ย่อได้ครับ)
    2.ถ้าของผมผิดปรกติ ทางศูนย์ cannon จะสามารถเช็คเรื่องความแม่นยำของสีจากเลนส์ได้ไหมครับ ถ้าได้จะได้ส่งเช็คครับ
    .............................ขอบคุณครับ...........................

จากคุณ : เห้อ - [ 11 เม.ย. 52 15:04:18 A:192.168.1.123 X:117.47.6.188 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom