Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

### ชวนน้าแปะรูปประจำสัปดาห์ หัวข้อ "ภาพเงาดำปิ๊ดปี๋" ###

หนอน หนอน หนอน หนอน หนอน หนอน หนอน

_/\_ สวัสดีครับน้าๆชาว หนอน ทุกท่าน กระทู้แจมประจำสัปดาห์ของห้องหนอนครั้งนี้มาช้า(อีกแล้ว)

***** หัวข้อของสัปดาห์นี้ "ภาพเงาดำปิ๊ดปี๋" ครับ *****  

อันว่าภาพเงาดำนี้เป็นการถ่ายภาพแบบหนึ่งเพื่อแสดงรูปร่างหรือรูปทรงของคน สัตว์ สิ่งของ ว่ากันว่าภาพเงาดำใดๆจะเป็นภาพที่ดีได้ก็ต่อเมื่อได้แสดงรูปทรงของสิ่งนั้นอย่างชัดเจนโดยไม่มีการซ้อนทับของจุดสนใจหรือทำให้จุดสนใจดูด้อยลงไป

จริงๆแล้วชื่อลักษณะภาพเงาดำที่เราเรียกว่า SILHOUETTE อ่านว่า ซิล-ลู-เอท เป็นชื่อของรัฐมนตรีว่าการกระทรวงการคลังของฝรั่งเศสในราวปี ค.ศ.1759 ถ้าอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับภาพเงาดำเพิ่มเติมว่า ทำไม อะไร อย่างไร ก็ตามไปอ่านต่อได้ตามนี้เลยครับ
    http://en.wikipedia.org/wiki/Silhouette

หลังจากอ่านกันจนหัวหมุนได้ที่แล้ว เชิญน้าๆมิตรรักแฟนกระทู้แจมภาพกันตามสะดวกนะครับ wink

------------------------------------------------
    สัปดาห์หน้าจะเป็นหัวข้อ "ริมไลท์" เตรียมตัวทำภาพกันไว้ได้เลยนะครับ

สำหรับครั้งที่แล้ว "เส้นนำสายตา" สามารถติดตามชมได้จากลิงค์นี้ครับ
    http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7772527/O7772527.html

กฎกติกามารยาทในการโพสต์กระทู้ประจำสัปดาห์ (ขอความกรุณาอ่านครับ)
    ------------------------------------------------

1. กรุณาอย่าปั่นกระทู้ อิอิอิ
    2. เม็ดเดียวครั้งเดียว "คนละ 1 รูป" เพื่อไม่ให้โหลดกันหนักเกินไปครับ
    2. ขนาดไฟล์ไม่เกิน 200K (จะบอกทำไม?)
    3. กระทู้นี้ไม่ใช่การประกวดใดๆ กรุณาอย่าเครียดนะคร๊าบบบบ...
    4. ไม่จำกัดยี่ห้อ รุ่น และแบบ ของกล้องนะครับ

หนอน หนอน หนอน หนอน หนอน หนอน หนอน

***********************  ป.ล. อย่าลืมช่วยกดเข้าคลังกระทู้ด้วยนะครับ ใครมีเวลาก็ไปกดกระทู้แจมภาพอันเก่าเข้าคลังด้วยนาครั่บ  ***********************

จากคุณ : Rolling Green Melon - [ 29 เม.ย. 52 23:18:38 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom