Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

อยากทราบว่าถ้าผมใช้นิคอน อยากเล่นมือหมุน low cost หาง่ายๆจะต้องใช้อแดปเตอร์แบบใหนจึงจะดีที่สุดครับ

พอดีเห็นได้ยินมาว่าถ้าจะต่อเลนส์นอกค่ายกับกล้องนิคอน จะต้องใส่ adaptor ที่มีชิ้นเลนส์แก้วต่อท้ายน่ะครับ เลยคิดว่าอาจจะลงทุนซื้อทีเดียวแบบเกรดดีๆเลย ภาพจะได้ไม่ดรอปมาก..... (คิดแบบนี้ถูกหรือเปล่าครับที่อยากซื้อเกรด A+ ดีๆmountตัวเดียวไปเลย ดีกว่าซื้อเกรด B- สามสี่ mount เพราะมีชิ้นแก้ว ไม่ใช่แค่เหล็กเชื่อมต่อธรรมดาเหมือนกับแปลงไป EOS, etc)

ทีนี้คำถามก็คือว่า เท่าๆที่อ่านมา mount m42 (ไม่รวมค่ายนิคเองนะครับ0 ดูเหมือนจะมีคนเล่นกันมากที่สุด เพราะหาง่าย ราคาย่อมเยา หรือเปล่าครับ..... หรือว่าถ้าน้าๆมี adaptor ได้ตัวเดียว แปลงเป็น nik จะซื้อ mount อะไรครับ แล้วจะซื้อ adaptor ที่ใหน ราคาซักเท่าใหร่ครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ตอนนี้มอง wide อยู่... ใจนึงอยากลองเลนส์นอกค่ายบ้าง แอบๆมอง voigt 20 (nik mount) หรือไม่ก็อาจจะ Zeiss 18/21 ไปเลย..... 20 AIS ก็แอบมอง แต่เคยใช้ 20 AFD ไม่ชอบฟีลลิ่งการหมุนเท่าใหร่

ปล 2. ตอนนี้ใช้ D700 ครับ กับ 50f1.4ZF กับ 85f1.4ZF ครับ

จากคุณ : Blahz -_-' - [ 15 พ.ค. 52 10:38:12 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom