Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ลองทำภาพซีเปียโทนเนอร์ SEPIA TONE (โทนสีน้ำตาล)

ซื้อน้ำยาซีเปียโทนของ มาโก้มาครับ สั่งมาพักใหญ่แล้วครับ เลยมาลองทำภาพดูครับ พึ่งทำภาพชุดนี้เป็นครั้งที่สองครับ เลยมีประสพการในการทำภาพมาแบ่งปันข้อมูลกันครับ
    1. ภาพที่ใช้ทำโทน ควรจะต้องปริ้นให้เข้มกว่าจริงประมาณ 15 % จริงครับ แต่ควรจะปรับเกรดกระดาษให้เกินไปสักเบอร์สองเบอร์จะได้ภาพที่ใส่กว่า ( ปรับโทนกระดาษหมายถึงกระดาษอัดรูปมาตราฐานจะเป็นเบอร์ 2 เราอาจปรับโทนกระดาษมัลติเกรดเป็นเบอร์ 4 คอนทราสสูงขึ้นกว่าปกติเพื่อที่จะได้มาชดเชยเวลาทำโทนจะกลายเป็นพอดีครับ )
    2. น้ำยาตัว A ที่ใช้ฟอกภาพ ผู้ผลิตให้เวลาไว้ 1 นาที ไม่จำเป็นต้องใช้เวลาตามผู้ผลิตครับ เนื่องจากการฟอกภาพออกมาก็จะเกิดโทนสีน้ำตาลกลับมามากถ้าคิดว่าต้องการโทน แค่อ่อนๆก็ควรจะลงสัก 30 วินาทีครับ เพียงพอแล้วที่จะได้โทนที่อ่อนๆพอดีครับ
    3. น้ำยาตัว B ที่สร้างโทนสีของภาพ ไม่จำเป็นต้องลง 5-10 นาทีตามผู้ผลิตบอกครับ ถ้าเราต้องการโทนภาพที่ใส สามารถลงในระยะเวลาที่เห็นโทนว่าใสและได้สีน้ำตาลเข้มเพียงพอที่ต้องการแล้ว ยกขึ้น รันน้ำได้เลยครับ จะได้โทนที่สวยกว่าที่จะลากจนเต็มเวลาครับ ( แต่วิธีทำงานแบบนี้ใช้ได้สำหรับทำเล่นภาพสองภาพครับ ถ้าต้องการความสม่ำเสมอของงานจะต้องกำหนดเวลาตายตัวของน้ำยาทั้งตัว A และ B ให้คงที่เลยแล้วปริ้นภาพมาทดสอบให้ได้พอดีจริงๆถึงจะได้งานสม่ำเสมอ เหมาะกับการผลิตงานเป็นจำนวนมากซ้ำๆกันครับ ) แต่เราทำเล่นแค่หนุกหนาน แค่นี้ก็พอแล้ว...
    เล่ากันต่อเริ่มต้นทำโทนด้วยภาพชุดใหม่ครับ เป็นภาพครอบครัวไปเที่ยวภูเก็ตกลับมาครับ เลยปริ้นภาพเล่นเมื่อคืนแล้วบังเอิญปริ้นพลาดไป 1 ใบ โทนเข้มเกินประมาณ 15% เลยเหมาะที่จะเอามาทำโทนซีเปียเสียเลยครับ
    เริ่มด้วย ลงน้ำยาตัว A ใช้เวลาฟอกภาพ 30-60 วินาที ( ผู้ผลิตแจ้งไว้ ) ผมเลยลองลาก 60 วินาที เต็มครับ น้ำยาจะออกสีเหลืองครับ
    คำเตือน ตัวน้ำยานี้มีสารประกอบจากไซยาไนซ์ แนะนำให้ทำเล่นในที่ที่มีอากาศถ่ายเทสะดวกปลอดโปร่งครับ ไม่ควรทำในห้องทึบครับ และพยายามอย่าสัมผัสน้ำยาด้วยมือนานเกินไปครับ เพื่อความปลอดภัยครับ
    มีภาพเปรียบเทียบโทนภาพที่ปริ้นไว้เข้มเกินกับภาพปกติที่ต้องการครับ ภาพเข้มจะนำมาทำโทนครับ

จากคุณ : NENO-C - [ 17 พ.ค. 52 15:54:04 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom