Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ปัญหา 430EX II ในโหมด AV รบกวนด้วยครับ

ใช้ 350D + 18-55  ใน Mode  ETTL ของ 430EX II

พอดีเพิ่งได้ Speedlite 430EX II มาครับ ยังงงๆ กับโหมด AV ในคู่มือ
    เห็นว่าชัตเตอร์สปีด จะอยู่ที่ 30 sec. (ISO 100)

แต่ของผมในโหมด AV กลับอยู่ที่ประมาณ 6 sec. บางครั้งลงไปต่ำกว่า 1 sec. เสียอีก
    (เปลี่ยนไปตามแหล่งกำเนิดแสง ถ้าเลื่อนกล้องไปยังแสงที่สว่างมากๆ เกิน 30 sec. เสียด้วยซ้ำ)

ในตัวกล้องค่า C.Fn. 3 (Flash Sync speed in Av Mode) ผมตั้งเป็น 0 (Auto)
    ทดลองปรับเป็น 1 (1/200 fixed) ค่าที่ได้จะเป็น 200 sec. ภาพได้จะ Under เก็บฉากหลังได้ไม่หมด

ส่วนในโหมด P นั้น ล็อคชัตเตอร์สปีดให้ ตามที่คู่มือบอกครับ (60 sec.) แต่ Tv และ M
    ไม่ได้ล็อคชัตเตอร์สปีดให้ แต่ยังปรับตั้งได้ครับ

เลยสงสัยครับว่า กล้อง หรือ แฟลชมีปัญหาหรือไม่ หรือเพราะผมไม่เข้าใจในเรื่องของ ETTL เองครับ

เคยมีคนถามแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบ เจอกับตัวเลยซึ้ง - -''
    อ้างอิงครับ http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=108005

รบกวนผู้ที่ทราบด้วยนะครับ  ขอบคุณมากครับ

T-T กลุ้มใจอย่างแรง

จากคุณ : yibpee - [ 7 มิ.ย. 52 02:10:58 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom