Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

[กระทู้เล่าสู่กันฟังเล่านิทานก่อนนอน] กล้องใครหมดประกันและไม่อยากเจอนางฟ้าของJJ มาทางนี้

ต่อจากกระทู้

http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7924502/O7924502.html

ทำเอามือกายหน้าผาก ไปหลายวันแล้ววันหนึ่ง ก็นึกออกว่าข้างที่ทำงานมีร้านซ่อมกล้องอยู่นิหว่าเลยเดินไปดู เออมีจริงๆๆ ซ่อมกล้องดิจิตอลด้วยชื่อร้าน วิมลแคมมาล่า ใจหนึ่งก็อยากซ่อม ใจหนึ่งก็กลัวที่ว่าให้ร้านอะไรก็ไม่รู้ที่ไม่ใช่ศูนย์มาซ่อมกล้องเรา  แต่ด้วยความไม่อยากทสงครามกับนางฟ้า JJ เอ้าว่ะลองไปซะหน่อย

เข้าไปในร้านก็ดูโอเคดีครับเป็นระเบียบ เจอกล้อง D ร้อยขึ้นของนิคอนเพิ่งมาซ่อมเหมือนกัน พี่ในร้านเค้าก็ต้อนรับดี ถามว่ามาซ่อมอะไรก็ ยังไม่ทันได้ตอบ เพิ่งหยิบกล้องออกจากกระเป๋ากล้อง แม่เจ้า!! เธอถามเลยว่า มาซ่อมเรื่องขั้วแฟลชใช่ไหม เราก็อึ้งไปเลย ยังไม่ทันบอกเลยว่าอะไรเสีย (เธอมียามสามตาหรือเปล่าเนี้ย) เธอก็บอกว่ารุ่นนี้คนมาซ่อมเรื่องนี้บ่อยเหอๆๆ ทำให้สบายใจได้หน่อยว่าเคยซ่อมแน่ๆ เธอก็ตามช่างมาตีราคาค่าซ่อมและเวลาการซ่อม ช่างบอกว่า อาการนี้ซ่อมไม่ยากเพราะแค่ขั้วแฟลชไม่แน่ระบบกล้องไม่ได้เสียอะไร แล้วเค้าบอกว่า เย็นๆเดี่ยวจะโทรไปแจ้งว่าซ่อมเสร็จหรือไม่ครับและสอบถามราคาค่าซ่อมที่สามารถซ่อมได้เลยว่าจะเลือกเท่าไร ผมเลือกที่ 1000 (ดูแล้วร้านนี้มีระบบที่รับงานที่มากครับถ้าเทียบกับร้านที่ตามถนนไม่ใช่ศูนย์ทั่วไป)

จากนั้นผมก็กลับไปนอนตีพุ่งอยู่ห้อง ห้าโมงเย็นโทรไปหาที่ร้านปรากฏว่า ที่ร้านแจ้งว่าซ่อมเสร็จแล้วครับ โอ้วสุดยอดรวดเร็วทันใจ จึงไปที่ร้านรับกล้องคืนพี่เค้าก็เอากล้องให้ตรวจเช็ค ขั้วแฟลชที่เคยโอนเอ้นไปมาตอนนี้เหนียวแข็งบึก ใส่แฟลชปุ้บTTLทำงานปั้บ(เหมือนจะดีกว่าเมื่อก่อนด้วยซ้ำ) แต่ก็เศร้านิดหนึ่งต้องที่ว่าตัวบอดี้เริ่มหลวมแล้วเพราะต้องไขน็อตไม่แน่นเหมือนแต่ก่อน

ถึงเวลาลุ่นระทึกแล้วว่าค่าซ่อมเท่าไร พี่เค้าบอกแปดร้อยบาท ผมถือว่ายุติธรรมดีจนถึงว่าถูกสำหรับผมน่ะครับ แถมออกมาเซ็คเลนซ์ กระโหลกในกล้อง สะอาดเอี่ยมด้วยซ้ำเพราะพี่เค้าทำความสะอาดให้ด้วยแหมแจ่ม แถมวงแหวน dial ที่ล่วนๆอาการก็หายเป็นปิดทิ้ง เลยชอบเลยคิดว่าคงต้องเจอกันอีกหลายครั้งแน่ๆเลยสอบถามเค้าว่าจะซ่อมราคาให้เพื่อนๆเผือสนใจจะเอากล้องเก่าหมดประกันซ่อมน่ะครับ

ทำความสะอาด CCD 4XX
    เปลี่ยนยางกริปสำหรับยางบวม 4xx ตัดทำใหม่น่ะครับเพราะของผมหมดstockแล้ว
    ล้างเลนซ์ tele 8xx แต่เลนซทั่วไปไม่รู้

ถ้าใคอยากรู้ว่า ในxxคืออะไรก็ PM มาน่ะครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้ากล้องใครไม่ได้มีปัญหาอะไรใหญ่หลวงแล้วประกันหมดไปเล้วก็คิดว่าน่าลองเอามาซ่อมก็ดีน่ะครับ อย่างน้อยก็ดีกว่าซื้อกล้องใหม่เพราะที่ศูนย์ jj ประเมินราคาโหดร้ายเกินรับครับ แต่ถ้าcase ไหนหนักก็ยังอยากให้เค้าศูนย์อยู่ดีน่ะครับ

จบนิทานก่อนนอนดีกว่า ผมฝันดีไปแล้วส่วนคนอื่นฝันเป็นอย่างไงก็ขอให้โชคดีครับ

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 52 03:10:19

จากคุณ : ninjathai - [ 9 มิ.ย. 52 03:08:18 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom