Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ขอสอบถามผู้ที่ถ่ายภาพพระเครื่องได้คมชัด

ผมใช้กล้องแคนนอน 400D พร้อมเลนซ์ 100 Macro ครับ ผมได้พยายามถ่ายแต่ภาพที่ผมได้ไม่คมชัดเท่ากับร้านรับถ่ายภาพพระเครื่อง อยากขอสอบถามผู้รู้ว่าผมต้องทำอย่างไรบ้าง ขอถามดังนี้ครับ
    1. ในคู่มือเลนซ์เขียนไว้คือ 31mm -Infinity หมายความว่าต้องห่างจากวัตถุขั้นต่ำ 31 mm ใช่ไหมครับ ถ้าห่างขนาดนั้นภาพจะเล็ก จะต้องมีอุปกรณ์เพิ่มเติมอะไรไหมครับ
    2. ผมตั้งค่าในกล้องทั้ง Sharpen ให้มากสุดแล้ว ก็ยังไม่คมครับ
    3. ผมลองเลนซ์ทั้ง 60 macro และ 100 macro แล้วผลเท่ากันครับ
    3. ผมถ่ายใช้ f18 ผมต้องเปิด f เท่าไรครับ
    4. ต้องเปลี่ยนกล้องไปใช้ Nicon ไหม
    ตอนนี้ผมทำได้ทุกอย่าง ขาดแต่อยากได้ภาพที่คมชัด ผมต้องมาปรับใน photoshop ด้วย shapen ประจำ (หรือว่าทางร้านเขามีเทคนิคปรับที่คอม ที่เราไม่รู้) แต่ก็ยังไม่ชัดเท่า ผมเคยจ้างผู้รู้เรื่องกล้องแนะนำตอนเริ่มถ่าย แต่ท่านไม่ได้เฉพาะทางด้านการถ่ายพระเครื่องครับ กล่าวคือถ่ายได้แต่ไม่ดีที่สุด ผมขอสอบถามผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ หรือว่ายินดีรับจ้างสอนผมก็ได้ครับ โทรหาผมได้ 081-831-8131
    ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : Kitty - [ 18 มิ.ย. 52 11:34:22 A:124.121.86.5 X: ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom