Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

คราวนี้ถึงตา 16-85 vr ปะทะ 18-200 vr !!

สวัสดีครับน้าๆชาวนิก

เมื่อกี้เห็นกระทู้ 16-85 วัดกับ kit 18-105... เกือบจะตรงกับใจ แต่ยังไม่ใช่..เลยต้องขอตั้งกระทู้ขึ้นมาเองอีก 1 นะครับ!!

เข้าเรื่องเลย "กำลังหาเลนส์เอนกประสงค์ตัวใหม่ครับ" ผมไม่ใช่มืออาชีพอะไร กำลังตัดสินใจระหว่าง 18-200 กับ 16-85 ครับ

อันที่จริงจะเอียงๆไปทาง 18-200 นิดหน่อย (เพราะว่าจะได้ไม่ต้องแบก 70-300 ไปให้เหนื่อย..เกิดมาก็ไม่เคยยิงเกินร้อยนิดๆเลย) แต่ก็ได้ยินคนพูดถึง 16-85 บ่อยมาก แล้วแอบดู spec ก็เหมือนๆจะกิน 18-200 นิดๆ (แต่แน่นอน ถ้าช่วง 18-200 กินขาด)

เอาอย่างนี้เลยดีกว่า...ไม่สนใจ spec บนกระดาษอะไรทั้งนั้น!! ขอประสบการณ์ตรงจากน้าๆเลยก็แล้วกันครับ ไม่ว่าน้าจะเคยลูบคลำ เคยลองเล่น เคยได้ยินเพื่อนพูดถึง หรือครอบครองตัวใดตัวหนึ่งหรือทั้งสองตัวอยู่ ณ ขณะนี้เลย... ขอคำแนะนำข้อคิดเห็นด้วยนะครับ (ถ้ามีรูปประกอบสวยๆมาให้ดูเพลินๆตาด้วยจะขอบคุณเป็น 2 เท่าเลยครับ)

ขอบคุณครับบบบบบ ^ ^

ปล.1 ผมใช้ D90 ครับ มี 50 f1.4 ด้วยตัวนึง อ้อ! แล้วก็มีน้องไวด์อยู่แล้วด้วยครับ... อ่อ เลนส์ตัวใหม่นี้กะจะใช้ถ่ายคนและวิวเวลาไปเที่ยวครับ

ปล.2 งานนี้ขออนุญาตไม่ให้ "17-55 f2.8" มาร่วมในการประลองยุทธ์ครั้งนี้นะครับ เพราะว่าผิดวัตถุประสงค์ไปนิด คือว่า 55mm ยังไม่เอนกประสงค์พอครับ ผมก็ใช้ช่วง 70-100 "บ้าง"เหมือนกัน (แสดงว่าไม่บ่อยมาก) แต่พอเอา 70-300 มาใส่ไปซักพัก เอาอีกแล้ว ถอดเข้าถอดออกบ่อยเกินไม่ไหวนะเนี่ย

แก้ไขเมื่อ 27 มิ.ย. 52 21:43:43

แก้ไขเมื่อ 27 มิ.ย. 52 21:42:11

จากคุณ : bankboop - [ 27 มิ.ย. 52 21:35:06 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom