Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom

ไม่เข้าใจเรื่องการใช้งาน Flash เยอะแยะเลย ขอช่วยชี้แจงด้วยครับ

ผมใช้งาน Canon 400D อยู่กับ Flash รุ่นเก่า 380EX (ซึ่งไม่มี Function ให้ปรับเล่นอะไรเลย มีแต่ High Speed Sync ให้ใช้) ผมจึงต้องอาศัย Custom Function ของกล้อง EOS 400D ในการควบคุมการใช้งาน Flash แต่เนื่องจากอยู่ในระหว่างการเรียนรู้การใช้งาน Flash อยู่เลยศึกษาเอง แล้วก็ลองผิดลองถูกเอง พอมาถึงจุดหนึ่งเริ่มมีคำถามหลายเรื่องเลยเรื่องการใช้งาน Flash ช่วยตอบให้ด้วยนะครับ

1. ปกติ Flash มันจะวัดแสงเป็นแบบ Evaluative หรือ Average แล้วแต่เราปรับ (แต่ไม่มีการวัดแสงแบบ Spot หรือว่ารุ่นผมไม่มีก้อไม่รู้) แสดงว่าการชดเชยแสง Flash จะต้องอาศัยหลักการถ่ายเหมือนกับวัดแสงแบบ Evaluative (เฉลี่ยทั้งภาพ) เหมือนกับตอนไม่ใช้ flash รึเปล่า เช่น ถ้ามีคนยืนมืดอยู่กลางภาพ แล้วฉากหลังสว่างมาก เราควรจะต้องปรับชดเชยแสงไปทางบวกเยอะๆ เลยเนื่องจากแสงสว่างของฉากหลังจะเข้ามาหลอก Sensor คำนวณแสงของกล้องด้วยเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ
    2. ต่อเนื่องจากข้อ 1 แล้วถ้าการ Lock แสง Flash FE-Lock ยังคงเป็นแบบ Evaluative ปกติเราจะใช้งาน FE-Lock กันบ้างมั้ยครับ ใช้ตอนรูปประมาณไหนครับ หลักการใช้งานทำอย่างไร
    3. การปรับชดเชยแสง Flash ปกติจะต้องปรับกันแทบจะทุกรูปเลยมั้ยครับ แล้วหลักการเหมือนกับการปรับชดเชยแสงของการถ่ายรูปปกติมั้ย คือ ถ้าส่วนสีขาวก็ปรับชดเชยทาง + ถ้าสีเข้มก็ปรับชดเชยทาง - แล้วการปรับชดเชยขึ้นอยู่กับมุมที่เรายิง Flash ด้วยหรือเปล่า เช่น ยิงตรงก็แรงกว่าเวลาชดเลยก็ไม่ต้อง + เยอะเท่ากับการยิง bounce
    4. การถ่ายภาพโดยใช้แสง Flash เป็น Fill Flash ในการถ่ายภาพบุคคลในตอนกลางวันเพื่อเปิดเงาที่ใบหน้า หรือสร้างประกายตา ควรจะปรับชดเชยแสงทาง + หรือทาง - ประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าแบบยืนกลางแดดจัดๆ ในเวลาเที่ยงตรง (เช่น อาจมีหมวกปิดหน้า)
    5. การถ่ายภาพ Indoor ที่เห็นมือโปรเค้าถ่ายกันสวยๆ เช่น งานแต่งงาน งาน motor show ที่เห็นฉากหลังชัดเจนทั้งภาพ เค้าใช้ Flash ถ่ายใน Mode Slow Sync โดยให้ Flash เป็นแสงเสริม แล้วดัน ISO แลกไปเลยใช่มั้ยครับ ไม่ใช่การใช้งานเป็นแสงหลัก ถ้าเข้าใจถูกเราก็ใช้ ISO แบบว่าจะ 400-1600 ได้เลยเต็มที่รึเปล่าครับ มีข้อควรระวังมั้ยครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านมากคับ เด๋วจะเตรียมแจกกิ๊ฟให้เลย

จากคุณ : ข่าววงนอก - [ 28 มิ.ย. 52 12:06:25 ]

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com | Torakhong.org | GameRoom