Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***รีวิวหนอนน้อย 500D ฉบับบ้านๆ***  

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกหนอนคลับน้อยใหญ่ทุกๆท่าน

ผมเป็นเจ้าของเจ้า 500D นี่มาร่วม 2 สัปดาห์ได้แล้วก็เพิ่งจะได้มีโอกาสถ่ายภาพ / ใช้งานมันเป็นเรื่องเป็นราวบ้าง  ก็ในช่วงวันหยุดยาวที่เจิ่งนองแฉะฉ่ำไปด้วยฝนนี่เอง

จึงขอรีวิวเจ้าหนอนจิ๋ว 500D ให้เพื่อนๆสมาชิกที่สนใจได้ลองพิจารณากันดูนะครับว่ากล้องตัวนี้มันมีคุณสมบัติน่าสนใจหรือไม่อย่างไร

เป็นรีวิวการใช้งานแบบบ้านๆน่ะครับไม่มีความรู้ทางวิชาการอันใด

ประมาณว่าถ่ายทอดบอกเล่าความรู้สึกสู่กันฟังครับ  ไม่มีเหตุผลใดๆรองรับนอกจากความรู้สึกของผมเองเป็นที่ตั้ง

เพื่อนสมาชิกท่านใดผ่านตาแล้วรู้สึกขัดตาหรือไม่เห็นด้วยประการใดก็สามารถติติงหรือแย้งได้ตามรัฐธรรมนูญเลยครับ 555 ผมมิขัดข้อง หยอกเย้า

ก่อนอื่นมาว่ากันถึงรูปโฉมภายนอกและสเป็คทั่วไปก่อนนะครับ

รูปลักษณ์ของเจ้า 500D นี่ผมอยากบอกว่ามันก็คือ 450D ที่สมาชิกหนอนบางท่านมีใช้อยู่แล้วหรือจับอยู่บ่อยๆนั่นแหละครับ

เรียกได้ว่าถ้าไม่ดูที่ป้ายชื่อรุ่นแล้วดูความแตกต่างแทบไม่ออกเลย ( แตกต่างที่ยางหุ้มกริปด้านหน้าของ 500D จะโอบ Body โค้งตามเมาท์เลนส์ /ปุ่มปรับเปลี่ยนหน้าที่บ้าง/หน้าจอ LCD เคลือบโค้ทตัดแสงดูดีกว่า )

ซึ่งทั้งหมดนี้อาจทำให้ดูไม่ค่อยน่าเชื่อถือเท่าไหร่สำหรับ 500D User บางท่านว่าไส้ในมันจะถูกปรับปรุงขึ้นมาสักเพียงใดกัน

ผิวตัว Body เป็นพลาสติคด้านไม่เคลือบสีใดๆ เหมือนกล้อง DSLR ระดับ Entry level ของหนอนรุ่นหลังจาก 350D นะครับ ( เพราะทั้ง 300D กับ 350D เวลาลอกแล้วดูไม่จืด )

ผิวพลาสติกถึงจะให้ความรู้สึกไม่ค่อยดี  แต่ในการใช้งานจริงมันทนทาน/ดูแลรักษาง่ายครับ  

ผมเชื่อว่าทุกคนที่ใช้มันจะพบว่าที่บริเวณโคนเมาท์ติดกับกริ๊ปมักมีรอยขาวๆจากการที่เราใช้ผิว Body เป็นที่ตะไบเล็บโดยไม่ได้ตั้งใจอยู่บ่อยๆ

ตรงนี้เอานิ้วลูบก็กลับมาใหม่เหมือนเดิมครับไม่ทิ้งริ้วรอยใดๆไว้ให้เสียความรู้สึก

จากคุณ : ตอสระอือ
เขียนเมื่อ : 9 ก.ค. 52 10:17:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com