Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สงสัยเรื่องการปรับชดเชย Flash และโหมดวัดแสง Flash vote  

นั่งเล่นกล้องมาหลายวันมีคำถามทุกวันเลย เกรงใจเพื่อนๆ เหมือนกันครับ ไหนๆ จะถามแล้วก็ขอสรุปความรู้หางอึ่งที่หามาได้จากการอ่าน และถามมาก่อนละกันครับ

การปรับชดเชยแสง Flash โดยปกติแล้วจะสามารถปรับได้ทั้งในกล้องที่มี Custom Function ต่างๆ ให้เล่น และสามารถปรับได้ทั้งใน Flash ด้วย โดยหลักการเท่าที่ทราบก็คือ ใช้หลักการเดียวกับการชดเชยแสงปกตินั่นแหละ ถ้าวัตถุออกเป็นสีดำ ก็ให้ชดเชยแสงทาง - หรือถ้าออกเป็นสีขาวให้ชดเชยแสงทาง +

คำถามครับ:
    แต่จากที่ผมขุดกระทู้เก่าๆ ของเซียนหลายๆท่าน มาอ่านผมสงสัยจังเลยว่าหลายๆ ท่านบอกว่าการชดเชยแสง Flash มันขึ้นอยู่กับระยะทาง, โทนสีของตัวแบบ, หักลบจากค่า Difuser ที่กินแสงต่างๆ เช่น ชามมาม่า, หางปลาวาฬ ผมก็เลยงงว่า
    1. ค่าต่างๆ เหล่านี้ไม่ใช่ว่า E-TTL มันคำนวณมาให้เหรอครับ ในเมื่อ Flash จะหยุดยิงอัตโนมัติทันทีที่ได้รับแสงพอดี
    2. ทำไมตากล้องบางท่านเวลายิง Bounce เพดานจะต้องชดเชย + มากขึ้นไปอีกล่ะครับ ในเมื่อรูปเดียวกันยิงตรงๆ ไม่เห็นต้องชดเชย หรือเป็นเพราะ Bounce เพดานมันทำให้แสงกระจายไปทั่ว แล้วพอแสงโดยรวมทั้งภาพพอดีแล้วมันเลยตัดการทำงานไปก่อนที่ตัวแบบจะได้รับแสงเต็มที่

เรื่องโหมดวัดแสง Flash ก็พันกับเรื่องข้างบนด้วยเหมือนกันครับ ในกล้องของผม 400D มันมี Mode วัดแสง Flash ให้เลือกอยู่ 2 Mode คือ
    - Evaluative = เป็นการวัดเฉลี่ยทั้งภาพเหมือนกับโหมดวัดแสงปกติเลย  
    - Average = เป็นการวัดแบบเน้นหนักที่จุดกลางภาพ

สงสัยว่าส่วนใหญ่ตากล้องใช้ Mode ไหนกันครับในการถ่ายสภาพต่างๆ เช่น ภาพบุคคลกลางวันเพื่อ Fill in, ภาพถ่ายงานเลี้ยงกลางคืน แล้วถ้าใช้ Mode เหล่านี้ก่อนถ่ายจำเป็นจะต้องใช้ FE Lock อีกหรือเปล่าครับ

ปล. ถามมาเพียบเลย ขอบคุณนะครับเตรียมกิ๊ฟไว้แจกแล้วเนี่ย

จากคุณ : ข่าววงนอก
เขียนเมื่อ : 10 ก.ค. 52 11:14:12

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com