Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Mode M ใช้กันตอนไหนบ้างครับ เพราะอะไรต้องใช้ มาแชประสบการณ์กัน vote  

ยอมรับโดยตรงว่าซื้อกล้องมา เกือบ 3 ปี Mode M เพิ่งจะมาหัดใช้จริงจังก็เดือนที่แล้วนี่แหละครับหลังจากที่ซื้อ Flash มา ก่อนนี้ใช้ Av, Tv และ P เป็นหลักมาโดยตลอด อยากรู้ครับว่าน้าๆ (ขอเรียกน้าบ้างนะครับ หายสงสัยแล้วว่าทำไมต้องน้า) ใช้ Mode M กันตอนไหนถ่ายภาพลักษณะไหนบ้างครับ แล้วเพราะอะไร

สำหรับผมแล้ว ณ วันนี้หัดใช้ถ่ายภาพอยู่ 2 ประเภทครับ
1. ใช้ Flash External ถ่ายภาพกลางคืนในงานต่างๆ เพราะเราจะได้ Set Shutter เอาเท่าที่ถือได้ไปเลย และตั้งรูรับแสงที่อยากได้ ที่เหลือก็ปล่อย Flash เค้าปล่อยพลังมาจัดการเอง
2. ใช้ Flash External ถ่าย Fill ภาพคนยืนย้อนแสงในตอนกลางวัน โดยวัดแสง Manual จากฉากหลัง แล้วก็ Fill ใส่ที่คนไปเลย (ขอบคุณเทคนิคนี้จากน้าเด็กหนอนครับ) เนื่องจากกล้องไม่มี FE Lock แยกกับ AE Lock

จนถึงตอนนี้มีใช้แค่ภาพใน 2 ลักษณะครับ ส่วนที่เหลือผมก็จะมา Av, Tv กันต่อไป น้าๆ ใช้ M กันตอนไหนอีกบ้างแนะนำด้วยครับ

จากคุณ : ข่าววงนอก
เขียนเมื่อ : 16 ก.ค. 52 18:11:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com