Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"" ไปถ่ายภาพกับ พี่ๆ น้องๆ ที่ กาญจนบุรีครับ ""  

… ได้ออกไปถ่ายภาพอีกครั้งกับ ชาว Kanphotoclub.com และเพื่อนๆชาวหนอนที่ตามไปสมทบนะครับ

ที่หมู่บ้านหนองขาว จ. กาญจนบุรี เป็นหมู่บ้านที่ยังรักษาขนบธรรมเนียมและวิธีชีวิตแบบไทยๆดั้งเดิมไว้

เช่น การทำผ้าขาวม้าร้อยสี การทอมือ และการทำขนมตาล ... เป็นต้น

... ช่วงเดือน กุมภาพันธ์ จะมีกิจกรรมการขึ้นต้นตาล และการทำน้ำตาล พวกเราคงได้ไปถ่ายภาพกันอีกรอบนะครับ

... ช่วงเช้าๆ อยากจะไปถ่ายพระอาทิตย์ขึ้น ที่ดงตาลที่ทุ่งนา แต่เสียดายพระอาทิตย์ไม่ขึ้นครับ ฤดูนี้ เอาแน่เอานอน

ไม่ได้ ก็ถ่ายภาพกันตามสถานการณ์นะครับ ... ตอนเย็นจะไปถ่ายพระอาทิตย์ตกอีกรอบที่ทุ่งนา ... ท้องนาที่นี่จะกว้างมากๆ

จำเป็นต้องมีถนนวิ่งไปตามท้องนา อากาศปลอดโปร่ง โล่ง มองไปแล้ว สบายๆ มีนก มีน้ำ มีชาวนา กำลังทำกิจกรรม มีวัวเดินกลับบ้าน

ผมชอบที่นี่มากๆครับ ถ้าวันไหนอากาศดีๆ ฟ้าสวยๆ อาจจะแอบไปอีกซักรอบ ... ไปสัมผัสบรรยกาศท้องนา

สำหรับภาพแนววิถีชาวบ้าน ผมถ่ายไม่ค่อยเป็นครับ แค่พอถูๆ ไถๆ ถ่ายกันไป ตามที่ใจอยากถ่ายนะครับ ...

... ยังไม่ถูกใจคนถ่ายเท่าไหร่นัก ... ก็ต้องฝึกฝนกันต่อไปเรื่อยๆแหละครับ ...

จากคุณ : pax
เขียนเมื่อ : 22 ก.ค. 52 14:16:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com