Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

White Balance จะเท่ากันมั้ยถ้าถ่ายในสภาพแสงเหมือนกัน  

มีคำถามอีกแล้ว คราวนี้สงสัยต้องให้น้าๆ ช่วยไขข้อข้องใจนิดนึงแล้วล่ะครับ

ผมสงสัยมาจากการสังเกตว่า เอทำไมเราใช้ White Balance Auto แต่ว่าเราถ่ายรูปในสภาพแสงเดิมๆ ตลอด เช่น ถ่ายตอนพระอาทิตย์อยู่บนหัว แต่มีเมฆนิดหน่อย พอผมถ่ายรูปนี้ปุ๊บ เดินขยับไปซ้าย 5 ก้าวเพื่อยิงภาพที่ Object เดิม หรือถ่ายภาพในแนวตั้งแทน เวลาเอา RAW มาดูใน Light Room มันกลับให้ White Balance ที่ค่าไม่เท่ากันอ่ะครับทั้งๆ ที่แหล่งกำเนิดแสงก็ตัวเดิม มุมเดิมๆ เวลาเดียวกัน

ทีนี้เลยเป็นที่มาของคำถามชุดอ่ะครับ ว่าแบบนี้
1. จากข้างบนแหละ ทำไมภาพถ่ายจากดวงอาทิตย์ดวงเดียวกัน แบบไม่มีแหล่งกำเนิดแสงอื่นกลับได้อุณหภูมิที่ต่างกัน (ด้วย Mode Auto) ล่ะครับ เช่น ถ่ายคนด้านซ้าย, ขวา, มุมก้ม, มุมเงย ค่าก็ไม่เท่ากัน

2. ถ้าผมเปิด Flash เป็นแสงเสริม / Flash เป็นแสงหลัก อุณหภูมิแสงที่ควรจะได้เพื่อให้ White Balance ถูกต้อง มันก็จะไม่เท่ากับภาพที่ถ่ายโดยไม่ใช้ Flash ด้วยรึเปล่าครับ หรือถ่ายภาพใต้ร่มไม้ในอุณหภูมิแสงเดิม จะเปลี่ยนมั้ย

3. ถ้ามันไม่เท่ากันเล็กๆ น้อยๆ อยู่ใน Range เดียวกัน เช่น 5000 - 5400 มันก็เพี้ยนบ้างนิดๆ หน่อยๆ ปกติเราอ้างอิงค่าอย่างไรครับ ต้องมาคอยปรับทีละรูปแล้วใช้ตาวัดรึเปล่า หรือว่าหาค่าใดค่าหนึ่งมาเป็นค่ากลางแล้วปรับรวดเดียวได้เลย

อยากถามเท่านี้อ่ะครับ ขอบพระคุณมาก

จากคุณ : ข่าววงนอก
เขียนเมื่อ : 23 ก.ค. 52 00:08:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com