Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แบบฝึกหัดมาโครบทที่ 1 : ถ่ายให้ชัด ครั้งที่ 1  

สวัสดีน้าๆ ครับ  หลังจากวันจันทร์ที่ได้รับคำแนะนำจากน้าๆ  ผมก็ได้นำกลับไปทำการฝึกโดยใช้แบบฝึกหัดของ อ.บางฯ (ขอโมเมเรียกอาจารย์นะครับน้าบางฯ) แต่ด้วยสภาพการทำงานไม่อำนวยในการไปถ่ายกลางแดดในวันธรรมดาผมเลยต้องประยุกต์ซะหน่อย
** สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากฝึกถ่ายให้ชัดแต่ว่างช่วงค่ำๆ ก็ทำตามวิธีผมได้เลยครับได้ผลพอประมาณ เพราะเราเน้นแค่ให้ชัดนี่นา วิธีการนะครับ
1. ผมถ่ายที่ห้องโดยเปิดไฟในห้องให้สว่างมีกี่ดวงก็เปิดมันเท่านั้น ของผมมีดวงเดียวไม่ค่อยสว่างเท่าไหร่แต่ก็เอานะ
2. เอาวัตถุเล็กๆ ที่เราคิดว่าน่าจะเป็นแบบได้จับมันมาเป็นนายแบบซะ กรณีของผมใช้เต่าเซรามิคตัวจิ๋ว
3. เอาโคมไฟที่ใช้หลอด daylight กำลังหลายๆ วัตต์หน่อยมาส่องที่แบบเราเอาให้แบบเราสว่างที่สุดเท่าที่จะทำได้
สรุปผล : ปรากฏว่าความเร็วชัตเตอร์ไปตกแถวๆ 40-50 ที่ f/8 ผมเลยดัน iso ไปประมาณ 800 ผลที่ได้ความเร็วชัตเตอร์ได้ที่ 125 up แล้วแต่มุม แล้วก็ฝึกถ่ายไปครับเน้นให้ชัดอย่างเดียวอย่างอื่นไม่สน เปลี่ยนมุมไปเรื่อยๆ ได้ซัก 100 ช๊อต เหนื่อยก็หยุดพรุ่งนี้เอาใหม่

วันพุทธที่ผ่านมาผมได้ไปสัมมนาแล้วก็โชคดีสัมมนาเลิกเร็วมีเวลาไปยังดินแดนมาโคร กะว่าจะไปหัดถ่ายให้ชัดกลางแดดมั่งพอมาถึงฝนดันตกซะได้ นั่งรอฝนหยุดตั้งแต่บ่ายสองโมงครึ่งจนประมาณสามโมงกว่า ฝนหยุดแล้วครับเย้    แต่.....แดดไม่ออกเลยซักแอะ แสงยังมัวๆอยู่แต่ไหนๆ ก็ไหนๆแล้วก็ขอทำแบบฝึกหัดมาส่งซะหน่อยครับ....ทำตามที่อาจารย์บอกถ่ายได้ง่ายขึ้นครับไม่เหนื่อยเท่าครั้งที่แล้วมาดูกันเลยครับ แต่โดยสรุปผมยังคงต้องฝึกให้ชัดต่อไป...
ภาพทั้งหมดถ่ายที่ 1:2  f/10-14  ความเร็วชัตเตอร์ก็ 60 – 125  ISO 400 ( มันไม่มีแดดจริงๆครับ แต่นานๆ จะมีโอกาสมาซะที เลยดื้อตะบี้ตะบันถ่ายไปครับ )

สุดท้ายขอบคุณคำแนะนำของน้าๆ และอ.บางฯ มากเลยครับ เพราะรู้สึกว่าผมพัฒนาขึ้นมานิดนึง แต่ก็ยังคงต้องฝึกต่อไปครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : Ti_ser
เขียนเมื่อ : 20 ส.ค. 52 08:28:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com