Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซื้อfz28มา มือใหม่ขอคำแนะนำครับ  

เพิ่งซื้อfz28มาไม่กี่วันครับ

อีกไม่นานจะต้องไปทริปยาวหลายวัน มีข้อสงสัยหลายข้อดังนี้ครับ

1.กำลังหาfilterอยู่น่ะครับ ตอนนี้ใช้marumi แบบถูกสุดอยู่ครับ

ลองค้นกระทู้เก่าๆเห็นคุณแมวเหมียวพุงป่องบอกว่า ใส่แล้วจะทำให้ภาพที่ออก

มาด้อยลง เลยอยากหาว่ามีตัวเลือกไหนที่ดีกว่าบ้างครับ มีร้านด้วยก็ยิ่งดีครับ

เพราะไม่มีแหล่ง งบประมาณไม่เยอะเท่าไหร่ เพราะเพิ่งซื้อกล้องมา

(ถ้าบอกร้านหรือแหล่งแบบตรงๆไม่ได้ หลังไมค์มาก็ได้ครับ)

2.มีโหมดมากมายให้ถ่าย ควรฝึกโหมดไหนบ้างครับที่จำเป็นๆ

ผมคิดว่าคงไม่ได้จำเป็นทุกโหมด

3.ควรตั้งขนาดภาพสูงสุดเลยหรือไม่?(10mp) (ดูเหมือนถ้าตั้งขนาดภาพสูงสุด

จะส่งผลต่อการซูมด้วย??)

4.แบตยี่ห้อไหนworkมั่งครับ จะหามาใช้สำรอง และมันต่างจากแบตแท้มากน้อย

อย่างไรบ้างครับ?

ขอบคุณครับ

แก้ไขเมื่อ 21 ส.ค. 52 14:37:12

จากคุณ : yuki_kaze
เขียนเมื่อ : 21 ส.ค. 52 14:20:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com