Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** Review (เล็กๆ) CANON IXUS 110 IS ค่ะ [^_^] ***  

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ ทุกคน

when น้องใหม่ห้องกล้อง
ขออนุญาตนำภาพถ่ายของน้องอิ๊ก มาแลกเปลี่ยนกันนะคะ
เพิ่งถอยมาได้สามสี่วันค่ะ
ก่อนหน้าคนใกล้ตัวก็เลือกไว้ให้สองรุ่น ตามคุณภาพและสเปค when เอง
คือต้องไม่ยุ่งยากมาก พกสะดวก และก็สวยหน่อย แต่คุณภาพต้องดีด้วยนะ^^
ก็ได้ Fuji รุ่น 200 กับ IXUS 110 (ที่กล้องเขียน IXY)
ก็พอรู้ๆ นะคะ ว่า Fuji Function ที่เป็น manual เล่นได้เยอะกว่า
ถ่ายได้คมกว่า รู้สึกว่าอะไรๆ ก็จะดีกว่าอ่ะ ยกเว้น Body 5555555
พอวันไปซื้อจริง เห็นของจริง โอ้..แม่เจ้า ชอบน้องอิ๊กอ่ะ
Body ของ Fuji มันดูหนา รูปทรงก็ออกแนวใช้งานง่าย แต่ไม่ค่อยมีดีไซน์ (Bias ^^)
ตอนนั้นก็ลืมหมดละค่ะ ว่า Fuji ซูมได้เยอะกว่านะ จับถนัดมือกว่านะ ถ่ายคมกว่านะ หน้าจอใหญ่กว่านะ
ก็เห็นแต่ว่าน้องอิ๊กจอ wide ด้วย อุอุ ลืมคิดว่าหน้าจอเล็ก(จัง)
แล้วซื้อที่ร้านก็อย่างว่านะคะ เราก็ไม่กล้าลองถ่ายเปรียบเทียบอะไรมากมาย
ก็กะว่า มือไม่อาชีพอย่างเรา เอาแค่นี้ก็พอละ พกสะดวก สวยดี ^^
ร่ายมายาว ทีนี้มาดูผลงานของน้องอิ๊กกัน

ออกตัวก่อนนะคะว่ามือใหม่มากๆ อาศัยแต่ชอบถ่ายค่ะ
นี่ภาพที่ได้มาก็ออกเดินถ่ายที่สวนแถวบ้านทุกวัน
ต้องถ่ายไปเยอะๆ แล้วไปดูรายละเอียดใน com อีกที (เพราะจอมันเล็ก เห็นมะชัดอ่ะ ขี้แง)

วัตถุประสงค์ที่มาแลกเปลี่ยน

ก็เพื่อให้เหล่าชมรมคนรักน้องอิ๊ก ร่วมเป็นกำลังใจให้กันกับกล้องที่เราถอยมาแล้วกันค่ะ ว่ามันก็มีดีเหมือนกันนะ ^^

ให้เพื่อนๆ ที่เรียนรู้ Function ของตัวนี้จนช่ำชอง ช่วยมาแชร์ภาพ แชร์ไอเดีย ให้กับมือใหม่ด้วยค่ะ (เมนูที่ได้เป็นภาษาญี่ปุ่น อ่านไม่ออกเลย - -")

เป็นข้อมูลเบื้องต้นให้ผู้ที่คิดจะซื้อกล้อง ได้นำไปเป็นตัวช่วยในการตัดสินใจจ้า ^^

เริ่มเลยนะ เนื่องจากเพิ่งได้มา จึงเพิ่งเริ่มศึกษา
โดยการถ่ายในหมวด Manual ก่อน โดยใช้มาโครนะคะ
ลองชมกันค่ะ

จุดเด่นของน้องอิ๊ก อยู่ที่จอ wide
งั้นก็ขอเปิดด้วยภาพ wide นะคะ ถ่ายเป็น wide ได้เลย โดยไม่ต้องมา crop ทีหลัง
ขนาดภาพ 4000x2248 (แต่ที่เอามาลงนี่ rezise แล้วค่ะ)
ถ้าเป็นภาพปกติที่ไม่ใช้ wide ก็จะเป็น 4000x3000
ฉะนั้นถ้าเข้าใจไม่ผิด ก็คือความกว้างของภาพปกติกับ wide เท่าเดิม
แต่พอเราใช้ Function wide กล้องมันจะ crop บนกับล่างออกให้ จึงเหลือความสูงแค่ 2248

จากคุณ : When you love someone
เขียนเมื่อ : 11 ก.ย. 52 11:26:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com