Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำแนะนำน้า ๆ เรื่องเลนส์ของ D60 ครับ  

ประมาณครึ่งปีก่อน ผมได้ซื้อD60 kit มาครับ ซึ่งก็มาพร้อมกับเลนส์ 18-55
ณ ตอนนั้นด้วยความเคยชินกับกล้องคอมแพ็กที่ซูมได้เยอะๆ มาก่อน ก็วางแผนว่าใช้ไปซักพักจะเปลี่ยนมาเป็น 18-105 แทน

พอมาตอนนี้ผมสอย 18-105 มือสองมาเรียบร้อยครับ ช่วง55-105 นี่ไม่ได้ต่างกันมากมายเลย
แต่ผมพบว่าอัตราขยายสูงสุดมันสู้ 18-55 ไม่ได้ครับ ซึ่งผมก็ถ่ายโคลสอัพบ่อยเสียด้วย

ตอนนี้เลยอยากจะปล่อย 18-105 ทิ้งไปครับ (คงไม่เจ็บตัวอะไรมากเพราะเป็นมือสองอยู่แล้ว) แล้วอยากได้เลนส์ที่ช่วง, ราคาใกล้เคียงนี้ แต่ถ่ายโคลสอัพได้ครับ (มีกันสั่นด้วยจะดีมาก)
เลยอยากจะถามความเห็นน้า ๆ ว่าพอจะรู้จักเลนส์ตัวไหนที่ตรงตามความต้องการผมบ้างครับ?

จากคุณ : ลูกนกตกต้นไม้
เขียนเมื่อ : 12 ก.ย. 52 01:22:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com