Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ด้วยรักและเป็นห่วง  

สวัสดีครับ

หลังจากที่ผมห่างหายไปนาน เหตุเพราะ..........อธิบายยากครับ

ว่าจะมาพูดถึงเรื่องนี้สักหลายครั้งแล้ว แต่ก็ติดหลาย ๆ อย่าง

หลัก ๆ เลยก็กลัวจะโดนเฉ่ง+เหม็นขี้หน้าเอาน่ะครับ ไม่มีอะไร :D

แต่ถ้าเกรงใจ ไม่พูดถึง ก็เกรงจะเรื้อรัง พาลทำให้เป็นหนองพุพองรักษายากอีกเปล่า ๆ ก็เลยจะขอกล่าวตรง ๆ แล้วกันครับ

เรื่องที่ว่าคือ.....

ผมว่ามาตรฐานภาพถ่ายของห้องนี้ลดลงอย่างมาก ๆ ๆ ๆ ๆ

บางที เราควรส่องกระจกดูตัวเองกันใหม่ ว่าถ่ายอะไรมา ถ่ายมาเพราะอะไร และทำไมจึงเอามาโพส

ภาพที่สวย ตะแคงดู ปิดตาข้างนึง หรี่ตาสองข้าง ให้ดูยังไง ๆ  มันก็สวยครับ ให้สิบคนดู สิบคนก็ตอบว่าสวย (ถ้าไม่โกหก)

ทีนี้ปัญหามันเกิดเพราะ "มันไม่สวย แต่บอกว่าสวย"

ผมเชื่อว่าสังคมที่มีการพัฒนา เป็นสังคมที่มีความคิดเห็นแตกต่าง มีความซับซ้อนมากกว่า ถ่าย xxxx ออกมาแล้ว มีคนมาคอมเม้นท์ว่า

สวยครับ
งามครับ
ดีครับ
ยอดครับ
เยี่ยมครับ
สุดยอด

ซึ่งบางภาพ ผมเห็นว่าไม่จำเป็นต้องรักษามารยาทด้วยซ้ำ ไม่สวย ก็คือไม่สวย อย่างดีก็แนะนำตามปัญญาที่เรามี ว่าถ้าทำได้มากกว่านี้ จะดีกว่านี้

อย่างธรรมดาก็คือไม่ตอบอะไรไป

อย่างเลวคือ ชมภาพไม่สวย ว่าสวย

ถามกันตรง ๆ ครับ ที่โพสกันว่าสวยว่างามนี่ ตอบจากใจจริง หรือตอบตามมารยาท

ถามตัวเองดี ๆ อีกครั้งนะครับ "ตอบจากใจจริง หรือตอบตามมารยาท"

การติชม จากใจจริง จากปัญญาที่เรามี และรักษามารยาท หากทำให้ผู้ถูกติชม เข้าใจ และปรับปรุงตัวเองได้ เสมือนกระจกเงาบานใหญ่ให้ผู้โพสภาพ เข้าใจตัวเองว่าต้องปรับตรงไหน เพื่ออนาคตอีกนาน ๆ ของเขา

หากการรักษามารยาท และชมภาพไม่สวย ว่าสวย ว่างาม เกรงจะทำให้ลูกโป่งในใจของผู้รับคำติชม พองโตเป็นฟองสบู่ ที่ใหญ่ แต่อ่อนแอครับ

พอมีลมแรงมาสะกิด มันก็แตก

อย่าเอาวลีเด็ด "แค่ได้กดชัตเตอร์ ก็สุขใจ" มากล่าวถึง และทุ่มเถียงกันนะครับ อย่าลืมว่า ความรับผิดชอบต่อการโพสภาพต่าง ๆ เนี่ย ไม่ใช่จบแค่กระทู้นั้นปิดไปแล้ว

แต่ความคิดหลังจากการถ่ายภาพที่โดนบิดเบือนจากการพูดต่อ ๆ กันมา ผมว่าทำให้เกิด "ภาพเสีย" มากขึ้นครับ

มิใยมันก็จะกลายเป็น "แค่ได้เก็บขยะ ก็สุขใจ"

ด้วยความเคารพ ผมดีใจที่ห้องนี้ไม่เงียบเหงาเหมือนเมื่อสองปีก่อน ตอนนี้มีสมาชิกมากหน้าหลายตา ผลัดเปลี่ยนมาโพสภาพ ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง สลับกันไป

แต่พักหลัง ๆ ผมเห็นภาพที่ไม่ถึงกับดี (รักษามารยาทโดยการไม่เรียกว่าเลว) มาบ่อยขึ้น และบ่อยขึ้น

ผมไม่อยากเห็นห้องกล้องเก่าที่เคยมีภาพดี ๆ ความรู้แน่น ๆ ปิดตัว หรือกลายเป็นห้องที่มีแต่ขยะ ถ่ายขยะมา แล้วชมกันเอง ผมว่าเป็นสังคมปิด ที่ทำร้ายสมาชิกทุกคนในภายภาคหน้าครับ

คำถามที่ผมตั้ง และอยากฝากเพื่อน ๆ ให้ตอบตัวเองกัน หรือตอบทางหน้ากระทู้นี้ก็ได้ครับ

ภาพที่คุณตอบว่ามันสวย มันสวยจริง ๆ จากใจพี่จริง ๆ เหรอครับ?

ภาพกองขยะริมถนน มันสวยจริง ๆ เหรอครับ?

ผมสงสัยจริง ๆ นะครับ?

มันไม่ใช่แค่การเดินเล่นกล้อง-ลองกล้อง ลองฟิลม์ กระหน่ำกดภาพของคนบางคนใช่มั้ยครับ?

พี่ ๆ ตอบจากใจจริงใช่หรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ ผมคงไม่มีอะไรจะกล่าว นอกจากผมคงไม่เหมาะกับสังคมนี้แล้ว รสนิยมของผมคงเปลี่ยนแปลงไปเอง

แต่ถ้าไม่

ผมอยากให้พวกเรา "ช่วยกัน" ครับ

ช่วยกันออกแรงนิดนึง

ภาพไม่สวย ไม่เห็นงาม ไม่ต้องคิดมาก อยากรักษามารยาท ก็ไม่ต้องโพสหรอกครับ หรือหวังดี ติชมตามปัญญาที่เรามี นี่ถือเป็นมิตรที่ดีนะครับ การตักเตือนผู้ที่จะหลงทาง ให้เดินตรงทางได้ อาจจะต้องทำให้มีปากเสียงกันบ้าง แต่ผมเชื่อว่า หากทำด้วยเจตนาดี จิตใจที่อยากช่วยเพื่อน สักวันเขาจะเข้าใจครับ

หวังเป็นอย่างยิ่ง ว่าจะได้รับการตอบสนอง (ในทางที่ดี) หลังจากกระทู้นี้ผ่านไปครับ

ผมคิดอยู่นานมาก ว่าจะมาโพสดีมั้ย สุดท้ายก็โพสไปแล้ว และทบทวนแล้ว จึงมากระตุกเตือนกันนะครับ

หวังว่าคงจะเข้าใจ

ด้วยรัก และเป็นห่วงจริง ๆ ครับ

สวัสดียามเที่ยงครับ

จอมมารพุงโต

จากคุณ : หมีแว่นกลม ๆ
เขียนเมื่อ : 22 ก.ย. 52 11:22:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com