Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาตราฐานของภาพถ่าย ?  

ถ้าถามผม ผมก็บอกไม่ได้ครับ

ทุกวันนี้ทำงานเกี่ยวกับการถ่ายภาพ ผมก็เลือกรูปตามที่ชอบ มีบ้างที่คนอื่นๆ หรือ ผู้จ้างเลือก แต่ส่วนมากเลือกเองเป็นหลักครับ ทีนี้ แล้วเอาอะไรมาวัดว่ารูปไหนสวยไม่สวย

สำหรับผม ผมจะใช้ความ "ชอบ" ซึ่งไม่ได้หมายถึงภาพนั้นจะต้องสวยเลิศ เพราะ ... เฮ้ย กูถ่ายรูปจริงจังมาแค่ 15 ปี กูจะถ่ายได้สวยซักแค่ไหนเชียว ไปสู้อะไรคนที่ถ่ายภาพทุกวันมา 30 ปี กูก็ได้แค่นี้แหละแต่ "กูชอบ"

คำว่า "ชอบ" มันโตตาม ประสบการณ์ ความคิด ชีวิต ความหนักหนาของสิ่งที่คุณผ่าน อารมณ์ มุมมองต่อชีวิต

ตรงนี้ ทำให้ "ชอบ" ของแต่ละคนมันเลยต่างกัน

แต่ยังไงแล้ว Miss Teen บ้านเรา คนส่วนมากก็ยังมองว่าน่ารักอยู่ ทั้งๆกรรมการตัดสินก็ไม่กี่คน ... เพราะอะไร

เพราะความสวยมีแนวโน้มว่าเป็นสากล ยกเว้น อะไรที่มันเกิดสากลไป เพลงก็ยังมีเพลงสากล คือ ใครๆก็ฟังได้ แต่ก็ยังมีเพลงใต้ดินให้กับคนที่มีความ "แตกต่าง"

ทีนี้ "ชอบ" ของเราเป็น สากลไหม .... อันนี้แหละครับ ที่คนส่วนใหญ่จะชมว่า เฮัย รูปคุณสวยหวะ ชอบจริงๆ แต่ถ้าคุณถ่ายไปซักพัก ได้ความสวยแบบที่คนทั่วไปมองมันก็จะเริ่มน่าเบื่อ คุณจะมองหาอะไรที่ลึกซึ้งกว่านั้น ตรงนั้น ปล่อยมันไป อธิบายตอนนี้ก็เท่านั้น เพราะ เมื่อคุณถึงตรงนั้น คุณจะรู้เองไม่ต้องการคำอธิบายใดๆ แต่ น้อยคนที่จะไปถึง เหตุผลง่ายๆคือ ไม่มีคนที่เคยไปถึงแนะนำ หรือ เบื่อที่จะแนะนำ คนเรามี ego ครับ พอทำได้ดีระดับหนึ่งก็จะเข้าใจว่าตัวเองดีละ การไปติติงถือเป็นเรื่องที่ขัดหูครับ กลุ่มนี้ก็จะไปต่อยากหน่อย ต้องซักพักกว่าจะรู้ตัว แล้วค่อยเดินไปกันต่อ ผมเห็นมาตลอด 20 ปี ที่ถ่ายรูปครับ มันวนเวียนไปแบบนี้แหละ

ทีนี้ สรุปได้ว่า มันขี้นอยู่กับ 2 สิ่ง
1. ความชอบของเรา ซึ่งเกิดจากการขมวดของความคิด ประสบการณ์ทั้งหมดของคุณ
2. ความชอบของคนอื่น ซึ่งเกิดจากการขมวดของความคิด ประสบการณ์ทั้งหมดของคคนอื่น

ถ้าเป็นศิลปินจ๋า ส่วนมากก็ยึดข้อ 1 เป็นหลัก ถ้าทำแล้ว ดูในข้อ 2 ก็รุ่งเลยครับ ถ้าทำแล้วไม่ถูกใจ ก็ต้องรอเทรน รอคนทำความเข้าใจกันหน่อย

ถ้าเป็นคนขายงานก็ต้องเอาข้อ 2 ไว้ก่อน โดยใส่ ข้อ 1 ลงไปด้วย การตลาดมาก่อนการผลิตครับ :D

ทีนี้ กลับมาเรื่องมาตราฐาน มันคืออะไรวะ ? ผมก็ไม่รู้ครับ แต่ประสบการณ์ผมมันบอกได้ประมาณนั้น

ทำให้เวลาผมเลือกรูป หรือ edit ภาพเนี่ย ต้องคิดเยอะครับ ไม่ใช่สักแต่ว่า ขุดๆ มา post มันต้องมี "ดี" มากพอที่จะให้คนอื่นๆชอบ และ ที่สำคัญ "กู ชอบ" ด้วย

ผมทราบครับ ว่ากระทู้นี้เดี๋ยวผมจะโดนด่า แต่ ผมเห็นด้วยกับคุณ Lemon_Icecream พูดไปก็เท่านั้น ทำให้ดูเลยดีกว่า

อะไรจะเกิดก็เกิดไป ถือว่าชดใช้ความรู้สึกของหลายคนที่อ่าน คคห ผมแล้วรู้สึกแย่ๆ แต่ เป้าหมายการ post ผมชัดเจนครับ

จากคุณ : salanai
เขียนเมื่อ : 24 ก.ย. 52 12:51:47

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com