Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เปลี่ยนชื่อห้องกล้องเก่าดีไหมครับ  

ผมไม่ได้เป็นสมาชิกรุ่นก่อตั้งห้องกล้องเก่า ก็เลยไม่รู้เหมือนกันว่าจุดมุ่งหมายหลักของห้องนี้เป็นอย่างไร แต่จากที่ผมเข้าห้องนี้มาในช่วง 3 เดือนหลังนี้ ความเข้าใจเกี่ยวกับห้องนี้คือว่า เป็นห้องที่พูดคุยกันถึงกล้องเก่า ๆ โดยเน้นที่กล้องฟิล์ม รุ่นพวกโฟกัสแบบแมนนวล เหล่านี้เป็นต้น โดยอาจจะพูดถึงรูปที่ถ่ายจากกล้องเหล่านั้น ทั้งรูปขาวดำและรูปสี การล้างอัดรูป และพูดถึงการบำรุงรักษาและการใช้กล้องเหล่านั้น
แต่จากเหตการณ์ที่ผ่านมา 2-3 วันนี้ ทำให้ผมเห็นว่า ความคิดเห็นของผมเกี่ยวกับเป้าหมายของห้องนี้ ไม่ใช่อย่างที่ผมคิด เพราะเหล่าผู้ร่วมก่อตั้งห้อง ได้ชี้ให้เห็นว่า ห้องนี้จุดมุ่งหมายจริง ๆ แล้วคือให้ใชว์รูปที่ถ่ายจากกล้องเก่าและต้องเป็นรูปสวย ๆ ด้วย เน้น ๆ เลยคือควรเป็นรูปขาวดำ
เลยอยากมาถามกันว่าควรจะเปลี่ยนชื่อห้องหรือไม่ ถ้าเปลี่ยน จะเปลี่ยนเป็นอะไร

ที่ผมคิด ๆ มาก็ได้แก่
ชมรมภาพถ่ายขาวดำ
ชมรมภาพสวย ๆ จากกล้องโบราณ
ฯลฯ

ผมขอถือโอกาสนี้เสนอประเด็นนี้ เพราะผมเห็นว่าช่วงนี้ประเด็นนี้กำลังร้อน มีคนเข้ามาที่ห้องนี้กันเยอะขึ้น ถ้าเสนอตอนอื่น  ก็คงไม่มีคนสนใจ ดังคำโบราณว่าไว้ว่า ตีเหล็กกำลังร้อน

จากคุณ : imf41
เขียนเมื่อ : 26 ก.ย. 52 05:19:01

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com