Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยทีครับ Cybershot กับ โฟกัส วัตถุ ใกล้-ไกล  

ตั้งกระทู้ครั้งเเรกในห้องนี้ครับ
เป็นคนไม่ค่อยมีความรุ้อะไรกับกล้องมากมายเลยครับ

แต่พอดี ต้องทำโปรเจคที่มหา'ลัย เกี่ยวกับ รอยแตกของคอนกรีต ซึ่งผมจะต้องใช้กล้อง microscope ส่องไปที่รอยแตกของคอนกรีต

จากนั้นผมก้จะเอา Cybershot DSC-T90 ของผมเอาไปจ่อ แทนที่ตาของผม เพื่อถ่ายภาพที่จากกล้อง microscope นั้น

ปรากฏว่ามีปัญหาเรื่องโฟกัสครับ

ก็คือ รอยแตก(ที่มันอยู่ไกลออกไปจากตาเรา) กับ สเกล(ที่มันอยู่ใกล้ตาเรากว่า) มันไม่ชัด

รูปบน - พอกล้องโฟกัสรอยแตก กลายเป็นเห็นสเกลเป็นเเถบมัวๆ
รูปล่าง - พอกล้องโฟกัสสเกล กลายเป็นเห็นรอยแตกเป้นมัวๆแทน

ผมไม่รู้ว่า จะสามารถปรับอะไรกล้องบ้างได้มั้ย หรือมีวิธีอะไรบ้าง ให้มันโฟกัสให้มันชัดทั้ง 2 อัน
ไม่งั้น รูปพวกนี้ผมก็ไม่สามารถใช้นำเสนอได้เเน่ๆครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : จขกท
เขียนเมื่อ : 27 ก.ย. 52 23:51:11 A:203.159.101.7 X:203.159.12.201 TicketID:223304

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com