Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอแชร์ประสบการณ์การซื้อ Lens มือสอง  

ผมอยากจะขอแชร์ประสบการณ์ในการซื้อ lens มือสองนะครับ
คือผมก็เฝ้าตามเว็บบอร์ดขายอุปกรณ์กล้องมือสองเพื่อหา lens รุ่น Sigma 70-300mm APO DG ซึ่ง lens รุ่นนี้จะมี 2 แบบ คือรุ่นที่ไม่มีมอเตอร์ กับรุ่นที่มีมอเตอร์ (ราคาต่างกันนิดหน่อย)

หลังจากถามไถ่(ในเว็บบอร์ด)กันเรียบร้อยแล้ว ว่า lens สภาพเป็นไง มีมอเตอร์มั๊ย ทางเจ้าของก็ยังยืนมาอย่างดีว่ามีมอเตอร์ ก็มีท่านอื่นเข้ามาถามด้วยเหมือนกัน เค้าก็ตอบว่ามี

ผมเลยตกลงซื้อ และนัดดูของกัน

ปกติผมใช้ D90 ครับ แต่วันที่ผมไปซื้อกล้อง ไม่รู้ทำไมผมไม่อยากเอากล้องผมไป ผมเลยเอา D60 ของเพื่อนไป เมื่อไปถึงที่นัดหมาย ก็เอา lens มาลองเลยครับ ผมพยายามกด focus อยู่นานมาก กล้องก็ไม่ยอม auto focus ให้ ผมเลยงง เลยให้เค้าทำให้ดู เพราะผมเริ่มคิดว่า lens ตัวนี่ไม่มี มอเตอร์ เค้าก็ลองๆอยู่แปป นึงแล้วส่งกลับมาให้ผม แล้วบอกว่าสงสัยจะไม่มี มอเตอร์

ทำไงล่ะครับ งง ซิครับ lens คุณ คุณจะไม่รู้ได้ยังไง? ตอนคุณซื้อมาราคามันต่างกันนะครับมีมอเตอร์กับไม่มีมอเตอร์

ผมก็ไม่ทราบว่าเค้าจงใจ หรือไม่จงใจ แต่ถ้าผมเอา D90 ไปลอง ผมก็คงไม่รู้และคงซื้อมา เพราะผมก็ไม่ได้รู้เรื่องกล้อง เรื่อง lens มากนัก อาศัยศึกษาจากในเน็ตเท่านั้น

อยากจะมาแชร์ประสบการณ์ไว้นะครับ เพราะจะได้ระวังตัวกันมากขึ้น เพื่อผลประโยชน์ของเราเอง บางทีเงินต่างกันไม่มาก แต่มันเสียความรู้สึก

… ถ้าหากซื้อ lens แนวนี้ นอกจากจะ check lens ตามกระทู้ของน้า Joel แล้ว (http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/O3032667/O3032667.html)

ผมว่าควรให้เค้า post รูปข้างกล่องด้วย ที่ข้างกล่องจะมีเขียนว่า Built-in Motor Drive อ่ะ ครับ เพื่อให้มั่นใจได้ระดับนึงก่อน ว่าไม่น่าจะออกไปเสียเที่ยว และควรนำกล้องที่ไม่มี motor ในตัวกล้องเช่น D40 -> D40x -> D60 -> D3000 ไปลอง เพราะจะได้รู้ไปเลยว่ามีมอเตอร์หรือเปล่า

ปู้ลู้ ผมไม่ได้ซื้อมาครับ กะว่ากัดฟันซื้อมือหนึ่งไปเลยดีกว่า

แก้ไขเมื่อ 29 ก.ย. 52 10:01:18

จากคุณ : copy that
เขียนเมื่อ : 29 ก.ย. 52 09:59:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com