Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***** มาโคร.. แมลง กับสีสันของธรรมชาติ ที่ไม่เคยเปลี่ยนแปลง ****  

ผีเสื้อ

ห่างหายศรีษะไปนานมากๆเลยครับผม..
เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้จับกล้องแล้วครับ มัวแต่่ต้องไปแบกๆหามๆ ทำมาหากิน
จนหน้าดำคร่ำเครียดครับ เวลาหยุด เวลาพักก็ไม่ค่อยจะเหมือนชาวบ้านครับ
เลยไม่ได้มาทักทายกันเลย  ...

เมื่อต้นเดือนน้องข้างบ้านชวน จะไปลองเทเล 70-300vr ที่เค้าเพิ่งซื้อมานะครับ
กะว่าจะลองไปส่องนก เชื่องๆแถว ม.เกษตร กำแพงแสน
แต่พอไปถึง ลองเลนส์ไปๆมาๆ เลยแวะไปดูอุทยานผีเสื้อซักหน่อย
ปกติที่ผมไปจะปิดวันอาทิตย์ละครับ เมื่อก่อนไปทีไรก็ปิดทุกที
คราวนี้แปลก ดันเปิดแฮะ โชคดีจริงๆ เลยได้เข้าไปถ่ายมาโครด้วย

สอบถามเจ้าหน้าที่เค้าบอกว่า ทางมหาลัยมีนโนบายลองเปิดวันหยุด
ให้นักท่องเที่ยวเข้ามาชมนะครับ
ถือเป็นความโชคดีมากเลยของผม ต่อไปคันมือเมื่อไหร่จะได้แวะมานะครับ (เมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เฮ้อ 555)

ตอนนี้มีเจ้าหน้าที่มาคอยดูแล และแนะนำเราด้วยครับ
แมลงช่วงนั้น เยอะพอดูเลยเชียว ผีเสื้อพอมีให้ถ่าย ไม่มาก ไม่น้อย
แต่สายพันธุ์ บ้านๆ ไม่ตระการตา สำหรับมือเก่าๆ นะครับ

สำหรับน้องที่ไปถ่ายด้วยกัน เป็นน้องผู้หญิงครับ
จริงๆ ก็แฟนเพื่อนผมเองละครับ หัวไว แต่ความอดทนน้อยต้องฝึกอีกหน่อย
มุมมองพอได้
ถ้าขยันฝึกอีกหน่อยคงไปได้สวย  อิอิ
ที่พูดมาก็กระทู้มือใหม่ แต่อยากแจมละครับ

เดี๋ยวนี้ห้องนิคเรามีน้าบางเป็น อ.ใหญ่ด้านมาโคร
ทำให้มียอดฝีมือด้านมาโครเกิดขึ้นมามากมายเลย
เป็นเรื่องที่น่ายินดีและ น่ายกย่องสำหรับน้าบางนะครับ
สำหรับทริปที่ผ่านมา ทราบบ้าง ไม่ทราบบ้าง
บางครั้งมีเพื่อนไปบอกที่มัลติไฟล์เหมือนกัน
แต่อย่างที่บอกละครับ เวลาผมมันไม่ค่อยว่างละครับ
วันอาทิตย์ยังทำงานเลย แอบแว๊ปๆไปได้ก็แค่บ่ายๆวันอาทิตย์
ดังนั้นผมต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ ที่ไม่สามารถไปแจมได้

สำหรับภาพชุดที่ผมจะลง นี่ อาจมากหน่อยนะครับ นานๆถ่ายมาที
ขอลงให้จุใจนะครับ แล้วก็ขอโม้กระทู้แรกพอครับ
ต่อไปขอลงรูปรวดเลยละกันครับ เวลาน้อย สามล้อคอย อิอิ (ชักง่วงแล้ว)

ฝากความคิดถึง เพื่อนๆทุกท่านด้วยครับ...รักคุณ
เข็มหมุด สุดสาคร
D70 + 105 2.8D + SB800 + PS3

จากคุณ : เข็มหมุด
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 52 23:45:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com