Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

***รีวิวหนอน 7D แบบบ้านๆเด้อ***  

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกหนอนน้อยใหญ่ทุกๆท่าน

ผมเป็นอีกคนที่ถูกอาถรรพ์เลข 7 เข้าสิง  กลายเป็นสมาชิกพลพรรค 7D เข้าอีกคน
( โรคนี้ระบาดอย่างรุนแรงเมื่อเจอโปรโมชั่น 7D รุกฆาตของร้านเจ้าประจำที่ MBK เข้าไปครับ )

ได้ยินว่าบางท่านเอากล้อง 30-40D ไปทำความสะอาด Sensor แต่กลับออกจากร้านพร้อมกับ 7D ด้วยอาการงุนงง หยอกเย้า ฮ่าฮ่าฮ่า

ไม่อารัมภบทยาวนะครับเวลาน้อย  ผมขอรีวิวเจ้าหนอน 7D ให้เพื่อนๆสมาชิกที่สนใจได้ลองพิจารณาดูเลยครับว่ากล้องมันมีคุณสมบัติใดน่าสนใจ/ไม่น่าสนใจบ้างตามลักษณะการใช้งานของแต่ละคน

เช่นเคยครับเป็นรีวิวการใช้งานแบบบ้านๆไม่มีความรู้ทางวิชาการอันใดอ้างอิงได้โดยเด็ดขาด

ไม่มีเหตุผลใดๆรองรับนอกจากความรู้สึกของผมเองเป็นที่ตั้ง  และการเปรียบเทียบกับไฟล์ของ 500D เล็กน้อยครับ

เพื่อนสมาชิกท่านใดที่ใช้ 7D อยู่ผ่านตาแล้วรู้สึกไม่เห็นด้วยประการใดอยากจะติติงหรือแย้งก็ทำได้เต็มที่เลยเน้อ

ก่อนอื่นมาว่ากันถึงรูปโฉมภายนอกและสเป็คทั่วไปก่อนนะครับ

รูปลักษณ์ของเจ้า 7D นี่ผมอยากบอกว่ามันหนัก + แน่น กว่าซีรีย์เลข 2 หลักอย่าง 40/50D ขึ้นมาอีกระดับครับ

จับเข้าอุ้งมือแล้วค่อนข้างกระชับเนื่องจากร่องนิ้วกลาง / นิ้วชี้ ที่กริ๊บทำมาได้ดีขึ้น  ใครจับก็มักบอกว่าถนัดมือครับ

ผมเองโดดมาจาก 500D ความรู้สึกในการควบคุมกล้องดีขึ้นเยอะเลยครับ (ลืมความรู้สึกของการใช้ 40D ไปนานแล้ว  กลับมาครั้งนี้เลยรู้สึกดีกว่าเดิมเยอะ )

แต่สำหรับคนชอบกล้องเบาๆอย่างผม  ผมว่ามันมีน้ำหนักมากไปนิดหน่อย (หนักกว่า 5D mkll เสียอีก ! ) ยามห้อยคอเดินถ่ายภาพเล่นเบาๆ สบายๆ
(ซึ่งผมมักใช้งานลักษณะนั้น)

ส่วนตอนถ่ายภาพจริงจังน้ำหนักของมันไม่เป็นปัญหาใดๆทั้งสิ้นเลยครับ (อุปกรณ์อื่นๆ  รวมแล้วหนักกว่าเยอะ)

ผิว Body ส่วนที่เป็น Magnesium alloy ทำสีดำแบบผิวทรายได้ดีตามมาตรฐานหนอน  ส่วนการซีลป้องกันความชื้น / ละอองน้ำนี่คงต้องรอดูกันต่อไปครับว่าเจ๋งจริงหรือเปล่า

ภาพเปรียบเทียบกับ 500D ครับ
(เอาคอมแพ็คถ่าย  เละหน่อยเด้อ)

จากคุณ : ตอสระอือ
เขียนเมื่อ : 25 ต.ค. 52 20:15:09

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com