Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

@@@ ตอบคำถาม น้า CKyala.... " กล้องฟิล์มตัวไหน น่าใช้ที่สุด "  

หวัดดีครับน้า ๆ ...พอดีน้าครูตี๋ ได้ถามผมว่า  "กล้องฟิล์มตัวไหนน่าใช้ที่สุด"....................

สำหรับตัวผมเองรักและสะสมกล้องฟิล์มเยอะพอประมาณ   อิ อิ
ขอตอบตามตรงว่า ยังลองใช้มันได้ไม่เกินยี่สิบตัวเลยครับ.................
แต่ลึก ๆ ในความรู้สึกผม  และตัวผมเอง  ต้องขอตอบว่าชอบกล้องฟิล์ม
ที่..........เก่ายุค เก่าสมัย เก่าเทคโนโลยี....แต่มันยังใช้ถ่ายภาพได้ครับ

เพราะทุกครั้งที่จับขึ้นมาดู หรือใช้ถ่ายภาพจะมีความสุข ที่ได้คิดย้อนไปถึงยุคสมัยที่เค๊าคิดผลิตกันครับ    ทำอย่างไรเเขาถึงคิดนวัตกรรม ล้ำค่า
ได้ขนาดนี้  เทคนิค แนวคิด จุดน่าสนใจของกล้องแต่ละตัว

และที่สำคัญ  ภาพที่ได้มันออกสไตล์โบราณ ๆ เนี่ย...รักสุดขั้วหัวใจเลยครับ .......... จะว่าไปแล้วผมเองไม่ใช่คนทันสมัย    เพียงแต่พยายามจะตามสมัยแค่พอรู้เท่านั้น เค๊าไปถึงไหนกันแล้ว     เทคโนโลยีเนี่ยรู้แคกระพี้........ไม่เคยถึงแก่นครับ

ยิ่งพวกภาพในโลกยุคดิจิตอล  ด้วยแล้วจะเอาจ๊าบขนาดไหน  วิ๊ง ๆ ขนาดไหน  มันสั่งได้ด้วยปลายนิ้วคลิก ๆ ...........แต่กะภาพโลว์เทคนิค โบราณ ๆ ปัจจุบันเนี่ยมันหาดู ไม่ค่อยได้แล้ว  แต่ถ้ายังมีกล้องเราก้อมีโอกาสสร้างภาพใกล้เคียงเช่นนั้นได้............แค่เนี่ยครับที่ชอบกล้องเก่า ๆ

.............และที่โปรดมากตัวนึง   อยากเอามาโชว์น้า ๆ กัน   มันเป็นกล้องพับธรรมดา ๆ ราคาไม่แรง เทคนิคไม่มาก  ใช้ฟิล์ม  120  ภาพที่ได้เป็นขนาด   6X9   เปลืองฟิล์มหน่อย  แต่ถ้านำไปขยายใหญ่ โอกาสถูกใจสูง

ตัวนี้ครับ   Zeiss Ikon  Netter  
                          Lens  10.5 cm./ 4.5
                          Folding camera

"

จากคุณ : เป็ดน้อยผจญภัย
เขียนเมื่อ : 29 ต.ค. 52 06:20:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com