Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้าๆขา สงสัยเกี่ยวกับการย่อรูปและโพสต์ภาพในนี้ค่ะ  

คือ ตัวหนูเองใช้ D90 นะคะ

เวลาถ่ายภาพมา อยากมาโพสต์ให้น้าๆวิจารณ์บ่อยๆ แต่...

พอย่อสลับกับการsharpenลดขนาดลงมาเรื่อยๆแล้ว save for web

ภาพมันออกมาเล็ก และ ความละเอียดในภาพ ไม่คมเหมือนไฟล์เต็มน่ะค่ะ

แต่เห็นภาพของน้าๆหลายท่านมากเลย ที่โพสต์ภาพใหญ่ๆได้ ว่าขนาด

มันไม่เกิน 200K ตามที่กำหนดไว้หรอคะ

ยกตัวอย่าง ภาพปราสาทที่น้า Morgoth Bauglir โพสต์พาเที่ยวญี่ปุ่น กระทู้

ด้านล่างน่ะค่ะ เบ้อเร่อเลย สวยมาก ชอบขนาดภาพแบบนั้นน่ะค่ะ (ขออนุญาต

น้า Morgoth Bauglir อ้างอิงถึงนิดนึงนะคะ อิอิ)

เลยอยากรบกวนถาม วิธีหรือเทคนิค การย่อภาพ และ การโพสต์ภาพค่ะ

ขอบพระคุณมากคะ...

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ย. 52 17:47:36

แก้ไขเมื่อ 09 พ.ย. 52 17:46:48

จากคุณ : Blackforest26
เขียนเมื่อ : 9 พ.ย. 52 17:31:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com