Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

น้าๆครับ ผมประสบปัญหาความลำบากในการใช้งานกล้องK10D  

1) AV วัดแสงไม่ค่อยแม่น ติดอันเดอร์มากเกิน เวลาแก้ในคอมแล้วสีแตก ส่วนเวลาเผื่อแสงให้พอดีก็กะยากกว่าจะได้พอดีๆๆ บางทีพลาดจังหวะสำคัญ
2) การทำงานร่วมกับแฟลช  เหมือนการวัดแสงอะครับ กว่าจะหาค่าที่เหมาะสมในแต่ละสถานการณ์ได้ บางทีก็พลาดนาทีสำคัญ

k10ตัวที่ผมมีก็เก่ามากแล้วซื้อต่อเขามา(แล้วขายK100DSไปพร้อมkit) อยากจะเปลี่ยนรุ่นอะครับ
แล้วจะยกk10ที่ถืออยู่ก็จะให้คุณพ่อใช้งานแทน คุณพ่อท่านพอทนใช้งานได้เพราะพ่อท่านไม่สนใจอะไรมาก ชอบถ่ายวิวทั่วไปเฉยๆ

ไม่ทราบว่ารุ่นไหนที่วัดแสงแม่น และจัดการflash ได้แม่นยำบ้างครับ
ยอมรับว่าเคยลองขอกล้องค่ายอื่นของคนอื่นมาลอง กล้องเขาวัดแสงแม่น และflashก็จัดการได้ดีกว่ามาก

อ้อ อย่าไล่ผมไปใช้ยี่ห้ออื่นละ ผมชอบสีแป้น และสีจากเลนส์แป้นมากที่สุดในบรรดากล้องตลาดบ้านเรา
และอีกอย่างผมมีเลนส์ของแป้น2ตัวแล้วไม่นับkit สีสดโดนใจทุกตัวครับ
ส่วนkitเอง ผมชอบสีจาก kitมากเหมือนกัน

อยากให้น้าๆช่วยนะนำด้วย(ไม่เอา K7กับ20Dนะ แพงเกิน T_T)
ว่าแต่รุ่นไหนใช้ CCD บ้าง ผมชอบสีจากCCDมากกว่า CMOS อะ
ถึงได้ทนใช้K10อยู่
ขอราคาด้วยนะ จะไถตังค์ท่านพ่อน่ะแหล่ะ ไปซื้อ ฮ่าฮ่าฮ่า

จากคุณ : หงส์ปลายปืน
เขียนเมื่อ : 20 พ.ย. 52 18:31:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com