Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เล่าสู่กันฟัง , ใช้งาน E-P2 ในสองวันที่ผ่านมา  

กล้อง ตัวที่สอง ของ โอลี่ ในระบบ Micro FT

แต่เป็น ตัวแรก ที่ มี EVF จริงๆ ตามสมญาเล่นๆ E.V.I.L

EVF interchangeable lense

ตอนนี้ ผมลองซื้อมาใช้ ก็เลยเอามาเล่าสู่กันฟัง

เผื่อ ได้แนวคิด สำหรับ ชาวกบหรือท่าน ที่สนใจ กล้อง ระบบแปลกๆนี้

ตอนนี้ เริ่มมีคนใช้ ชื่อ Mirrorless Interchangeable กันมากขึ้น

เพราะ หลายๆ ยี่ห้อ ที่จะลงแข่ง ในกล้องแนวคิดนี้

อาจจะไม่ทำ EVF ในบางรุ่น และที่แน่ๆ ทุกตัวไม่มีกระจก แบบ SLR

ชื่อ Mirrorless หรือ MFT ที่ย่อมาจาก MicroFourthirds

อาจแผลง เป็น MFT Mirror Free ก็เป็นได้ ..... อิอิ

แต่จะชื่อ อะไรก็ช่างมันเถอะ

ผมขอเขียนแง่มุมการใช้งาน ก็แล้วกันนะครับ

ไม่ออกไปทาง spec อะไรมากนัก  เพราะไปอ่านที่ dpreview น่าจะดีกว่า

...

Exif  อยู่ในภาพนะ ครับ

ผมถ่ายไว้หลายรูปแบบ

โดยปกติ ผมถนัด Manual มากกว่า หรือบังคับ กล้อง ให้แสดงผลในแบบ ที่ผมคิด

แต่ กระทู้นี้จะพยายามนำเฉพาะ ภาพที่ตั้ง ค่าพอดีโดยกล้องเอง  มาลงให้ชมนะครับ

ไม่พยายาม นำภาพ ที่เราบังคับกล้องมาแปะ

เพื่อ ดูว่า ในสภาพแสงทั่วๆไป กล้อง มันจะตอบสนองอย่างไร

เริ่มภาพแรกเลยนะครับ

ใช้เลนส์ ติดกล้อง mFT 12-42 F.3.5-5.6

ตัวนี้ผมเคยใช้ อยู่พักใหญ่ๆ กับ เจ้า E-P1

ตามเคย สีฟ้า ของโอลี่ นี่มันสดจริงๆ ครับ

v
v

จากคุณ : lexusman
เขียนเมื่อ : 29 พ.ย. 52 20:23:48

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com