Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

DIY แต่งแต้มสี เลนส์และอุปกรณ์สุดรัก  

วันนี้ขอนำเทคนิคเล็กๆน้อยๆมาฝากน้าๆครับ

เนื่องจากผมกำลังทำสีกล้อง Leica M2 อยู่ครับ แต่ติดปัญหาว่ามันมีชิ้นส่วนบางตัวที่ไม่สามารถพ่นสีได้ ผมเลยหาข้อมูลการทำสีชิ้นส่วนพวกนี้ ไปเจอปากกาแต่งสี super black ครับ น่าสนใจเลยลองสั่งมาเล่นดูครับ ผมสั่งจากทางนางเบย์เหมือนเดิมครับ ดูจากยี่ห้อแล้วมันเป็นปากกาแต่งสีสำหรับปืนครับ แต่ก็สามารถนำมาแต่งสีกล้องและเลนส์ได้เหมือนกันครับ

ผมสั่งมาสองแบบคือ Gloss black กับ Flat black ครับ จากการทดลองใช้แต่งสีกล้องและเลนส์ได้บทสรุปมาว่า สีของเลนส์ส่วนมากจะเป็น Gloss black ครับ ส่วน Flat black ผมไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ ยกเว้นแต่น้าๆท่านใดที่อยากแต่งสีของกล้อง Leica สีดำ  Flat black จะ perfect ที่สุดครับ

ผมลองเอาตัวอย่างมาให้ชมกันหลายๆแบบนะครับ เพื่อเป็นไอเดียในการนำไปใช้งานครับ

จากคุณ : อะตอมบู้
เขียนเมื่อ : 9 ธ.ค. 52 02:28:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com