Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Canon IXUS 200IS ถ่ายภาพกลางคืนเป็นยังไงบ้างคะถ้าเปรียบเทียบกับ Sony TX1  

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
ตอนนี้ลังเลอยู่ว่าจะซื้อ Canon IXUS 200is หรือว่า Sony TX1 ดี
คือเน้นถ่ายรูปคนทั่วๆไป วิว แล้วก็ถ่ายกลางคืนแบบพวกไฟเทศกาล ถ่ายคนตอนกลางคืนบ้างค่ะ
ทีนี้พอไปลองเล่นๆที่ร้านทั้งสองรุ่นแล้วรู้สึกว่า  
Sony รุ่นใหม่จะถ่ายภาพกลางคืนดี สีสว่าง ไม่ต้องใช้ขาตั้งกล้อง
มีพาโนรามาแบบกวาดๆได้เลย ไม่ต้องต่อทีละภาพ
ส่วน Canon ได้เลนส์ไวด์ ซูมได้มากกว่า ความละเอียดมากกว่า
ที่สงสัยคือ Canon เลนส์ไวด์นี่ภาพจะออกมากว้างกว่า เลยเก็บรายละเอียดได้กว้าง เป็นอย่างนั้นใช่รึเปล่าคะ ^^'

แต่ว่าตอนเราไปลอง Canon ไม่ได้ถามว่าถ่ายกลางคืนเป็นยังไงบ้าง
ถ้าเปรียบเทียบกับ Sony รุ่นนี้ที่่เค้าเน้นว่าถ่ายกลางคืนดีนี่ แตกต่างกันมากรึเปล่าคะ ?
สมมุติว่าไม่เปิดแฟลชแล้วนิ่งเหมือนกัน แสงของ Sony มันเก็บได้มากกว่าแบบโฆษณารึเปล่าคะ
แล้ว Canon มีโหมดที่เลือกโหมดการถ่ายให้เลยแบบของ Sony มั้ยคะ
(แบบว่าถ้าโฟกัสใกล้ กล้องจะปรับเป็น macro ให้เลยอย่างนั้นอ่ะค่ะ)

ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ ^____^

จากคุณ : hiyono
เขียนเมื่อ : 20 ธ.ค. 52 21:47:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com