Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Dead/Hot pixel ของD90 แบบนี้ผิดปกติไหมครับ  

สวัสดีครับน้าๆพี่ๆน้องๆ พอดีผมพึ่งได้D90มาเมื่อวาน แต่ก่อนหน้านี้ใช้D80อยู่ มีคำถามมารบกวนครับ

แต่ดันมีปัญหาเรื่องdead/hot pixel พอดีผมได้ทดลองแบบที่พี่หลายๆท่านแนะนำ คือ
ตั้งสปีด 2,6,10วิ ISO200,400,500,800,1600บ้างต่างๆกันไปก็ได้เห็นเจ้าเม็ดสีแดงๆตรงขอบล่าง1เม็ดแล้วบางรูปก็มีเม็ดขาว1เม็ด เม็ดที่ว่านี้ดันISOยิ่งเยอะสปีดยิ่งนานมันก็จะชัดขึ้นตามลำดับครับ

แต่ได้โทรไปหาศูนย์นิคแล้วเค้าว่าจะทดลองจริงต้องตั้งค่าสปีด1/30 ISO200 แต่ได้ทดลองแล้วก็ไม่มีจุดและสีดำเรียบครับแต่พอดันISOให้สูงขึ้นจุดที่ว่าก็ไม่เห็นแต่สีที่ดำจะหยาบนิดคล้ายๆกับน๊อยป่าวไม่รู้ครับ

ศูนย์นิคบอกว่าถ้าไม่ตั้งค่าแบบที่เค้าบอกก็เป็นทุกตัวแหละครับ

แต่ลองเช็คดูกับโปรแกรมแล้ว

ที่10วิ F22 ISO 3200 Dead=0 hot=43
ที่10วิ F13 ISO 1600 Dead=0 hot=16
ที่6วิ F22 ISO1000 Dead=0 hot 7
ประมาณนี้แหละครับ
แล้วเจ้าDead/hot pixel มันต่างกันตรงไหน แล้วมันมีผมกับรูปไหมครับ

สรุปกล้องมีปัญหาหรือผิดปกติไหมครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : bank9225
เขียนเมื่อ : 4 ม.ค. 53 10:21:51

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com