Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

. . . . . ปัญหาที่ค้างคาใจมานานของ Active D-Lighting ในไฟล์ RAW ที่ไม่แสดงผลใน Lightroom 2 . . . . .  

สวัสดีครับ น้าๆทุกท่าน
ไม่ได้เข้ามานานมาก  แต่ก็ยังแอบๆ อ่าน แอบๆ ดูรูปอยู่นะ

เข้าเรื่องกันดีกว่า

อันนี้เป็นปัญหาที่ค้างคาใจผมมานานมากแล้วครับ
เป็นเรื่องของ mode Active D-Lighting (ขอย่อว่า ADL) ของไฟล์ RAW ใน D90 / D300 / D700 / D3
ที่จะแสดงผลในโปรแกรม Capture NX
แต่ว่าไม่แสดงผลใน โปรแกรม Lightroom

คือเวลาถ่ายก็เปิด ADL ไปที่ High
แต่พอเปิดไฟล์ RAW ใน LR จะเห็นสภาพแสงเป็นแบบเดียวกับภาพที่ตั้ง ADL เป็น Off  ในโปรแกรม Capture NX
(ส่วนสีใน 2 โปรแกรมนี้ ก็ต่างกันนิดหน่อย อันนี้หาวิธีปรับจนใกล้เคียงกันได้แล้ว)

เคยคุยกับพนักงานของ Nikon  เค้าก็พูดแบบปัดๆ ว่า
"ไม่มีใครรู้จัก Nikon  เท่ากับตัว  Nikon เองหรอกครับ"
แต่ผมก็ไม่ได้วิธีแก้ปัญหาของเรื่องนี้

ลองถามพี่กูเกิ้ลดู
ฝรั่งก็พูดถึงปัญหานี้กันเหมือนกัน  แต่ด้วยความแข็งแรงในภาษาปะกิดของผม
ก็เลยรู้สึกว่า อ่านแล้วยังไม่ได้วิธีแก้ปัญหาตรงนี้

ก็เลยอยากทราบครับ ว่าใครเจอปัญหาแบบผมบ้าง  แล้วมีวิธีแก้ยังไง
ผมเข้าใจว่า มันน่าจะมี Preset ให้โหลดมาใช้ ที่เลียนแบบค่าแสงของ ADL
(ผมพยายามหาแล้ว แต่หาไม่เจอ)

ทุกวันนี้ผมก็แก้ปัญหาโดยการ ถ่าย RAW แล้วเปิด ADL ที่ High
หลังจากนั้นก็ convert ทั้งหมดเป็น  Jpeg แล้วค่อยทำใน Lightrroom
(เพราะ Lightroom เปิด  Jpeg  แล้วสีจะไม่เพี้ยนเพราะไฟล์มันถูกแปลงมาแล้ว)

บางคนถามว่า แล้วจะถ่าย RAW ทำไม  ในเมื่อมาทำไฟล์ Jpeg
ก็ถ่ายกันเหนียวไว้ครับ  ไฟล์ไหนเกิดพลาด  แล้วแก้จาก Jpeg  ไม่ไหว
ก็กลับไปแก้ที่ RAW  เอา

เพราะฉะนั้น  ถ้าผมสามารถทำไฟล์ RAW  ได้เลยจาก LR  โดยที่มันไม่เพี้ยน
ก็จะลดขั้นตอนการทำงาน + ได้คุณภาพงานเพิ่ม ขึ้นอีกพอสมควร

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
^_^

จากคุณ : โด้หวิด
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 53 14:27:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com