Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

iso ยิ่งต่ำ คุณภาพของภาพยิ่งดี จริงหรือเปล่า ?  

หลังจากที่ได้ไปออกทริปถ่ายภาพกับชาวบ้านเขา  หลังจากที่เริ่มซนปรับกล้องมากขึ้นๆ  ก็เริ่มสงสัยตามประสาคนรู้น้อย

ผมใช้กล้อง Nikon D90

ล่าสุด  ถ้าแสงมากๆ  ผมใช้ iso 200 ซึ่งเป็น Native sensitivity ของมัน.......    แต่แล้ว  เนื่องจากเล่นมากไปหน่อย   ผมเปิดรูรับแสงที่ F1.8   แสงเยอะมากๆ  จนทำให้ค่าความไวชัตเตอร์ที่ได้ขึ้นเป็น HI ไปเลย

ทีนี้  สำหรับกล้องผมแล้ว  มันมีความไวชัตเตอร์ที่ต่ำลงไปมากกว่า 200 อีก  คือ Lo  อะไรสักอย่างนี่แหละ   สงสัยว่าจะให้ความไวชัตเตอร์ที่ 100 หรือ อาจจะน้อยกว่า 100 ลงไปอีก

ทีนี้มีข้อสงสัยว่า  ถ้า ISO200 คือ Native ของกล้องผม

แล้ว iso 100 หรือ 80   นี่คุณภาพมันจะดีกว่า iso 200 หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : adagio
เขียนเมื่อ : 24 ม.ค. 53 08:54:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com