Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

-----เผยเคล็ดลับ วิธีมัดใจภรรยา โดย kkitti91----- vote  

วันนี้
ครูกุ๊ก มาเองคับ
พอดี ขับรถผ่าน Villa แล้วคิดไม่ออกว่า อยากกินอะไร
เลยแว๊ปเข้าไป shopping ซะหน่อย
เดินไปเดินมา ไม่รู้จะกินอะไรดี
ถามภรรยาว่า วันนี้อยากกินอะไร
เช่นเคยครับ คำตอบมาตรฐาน "อะไรก็ด้ายยยยยยยย"
ตอบได้ดี
สรุป ต้องคิดเอง เช่นเคย
ก็เลยเสนอไปว่า
"กินหมี่ผัดมั้ย"
ได้คำตอบกลับมาว่า
"ก็ได้ แต่ถ้าจะให้ดี อยากกินสเต็ก"

หุหุหุ
นี่หละครับ ART
อิอิ

ตามนั้น
ผมก็จัดให้
เดินไปแผนกเนื้อสด เอ้ย เนื้อสัดว์
เล็งๆๆ
เอาชิ้นนี้ กะชิ้นนี้
แล้วก็ซื้อของอีกนิดหน่อย

กลับมาถึงบ้าน
จัดการซะ

คำเตือน
กระทู้นี้ ไม่เหมาะกับผู้ที่กำลังหิว ผู้ที่อ้วนแล้วกำลังลดน้ำหนัก
อันตรายมาก
ท่านอาจต้องตบะแตก อดอาหารไม่ไหวอีกต่อไป
อิอิ

พล่ามมาซะยาว
เริ่มเลยดีกว่าครับ

ขั้นตอนแรก
ไปแผนกเนื้อ
การเลือกเนื้อ
มี 2 แบบหลักๆ คือ เนื้อใน และเนื้อนอก
เนื้อใน แนะนำให้ซื้อ ไทยเฟรนซ์
เนื้อค่อนข้างดีครับ
ส่วนเนื้อนอก
มีหลายแบบ ตั้งแต่ ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์
แล้วแต่ชอบเลยครับ
ราคาก็แตกต่างกัน
ของไทย จะอยู่ที่ โลละ 500 ++
ถ้าของนอก ก็ โลละ 3,000 ++ ขึ้นอยู่กับ ส่วนไหนของเนื้อครับ

ทีนี้
อยากประหยัด
ก็เอาเนื้อไทย แหะๆ ช่วงนี้แห้งอยู่
รูดปรื๊ดๆอย่างเดียว

ส่วนของเนื้อ
หลักๆ ที่ผมชอบ
ก็จะมี Ribeye Sirloin และ Newyork
Ribeye จะเป็นเนื้อสันแหลม อยู่ระหว่าง สันใน กับสันนอก และมีชิ้นไม่ใหญ่มาก มีมันกระจายทั่วไปอยู่ในเนื้อ สำหรับคนที่ไม่ชอบมัน
Sirloin จะเป็นเนื้อสันนอก ติดมันส่วนนึง ถ้าชอบมันๆ ส่วนนี้ แนะนำเลย
Newyork อันนี้ จะเป็นส่วนที่อยู่ระหว่าง สันนอก กับ Ribeye เหมือนจะได้กินสันนอก กับ Ribeye ในชิ้นเดียวกัน ประมาณนั้น

วันนี้ ผมถอย Ribeye กับ Newyork มาครับ

คำแนะนำในการทำสเต็กเนื้อนะครับ
เนื้อที่ราคาสูง ส่วนใหญ่ จะอร่อย (จิงๆนะ)
แทบจะไม่ต้องปรุงอะไรเลย
ทำให้ผมทราบว่า
สเต็กที่แพงๆเนี่ย
มันแพงที่เนื้อ ไม่ได้แพงที่การปรุงแต่อย่างใด โอววววว

ชิ้นที่ผมซื้อมา
ribeye ราคาประมาณ 380 บาท ประมาณ 400 กรัม
ส่วน Newyork ประมาณ 186 บาท (ปริมาณน้อยกว่า) ประมาณ 200 กว่ากรัม

จากภาพ
ชิ้นข้างบน Newyork
ชิ้นล่าง Ribeyey ครับ
ส่วนน้ำเหลืองๆ
ผมใส่น้ำมันมะกอก
เพราะต้องการจะหมักเนื้อน่ะครับ

จากคุณ : little thought in a present
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 53 23:46:06

[ต้องการแตกประเด็นจากกระทู้เดิมคลิกที่นี่] [กติกามารยาท] [Help & FAQ]       

ความคิดเห็น :
  PANTIP Toys
จัดรูปแบบ :
ไฟล์ประกอบ :
  Help
ชื่อ :

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com